ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 16-12-2009, 18:29   #6
nona31
Senior Member

รูปส่วนตัว nona31

คะแนน: 0 nona31 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ parkpoom_p อ่านกระทู้
แบตเตอรี่ใช้มากี่ปีแล้วครับ อายุแบตเตอรี่อยู่ที่ประมาณ ปีครึ่ง ถึง 2 ปีครับ แล้วแต่การใช้งาน และการดูแลรักษาครับ อาการนี้คล้ายแบตเตอรี่จะเสื่อมเลยครับ

ถ้ารถมีวัด Volt ครับ กลับบ้านจอดรถทิ้งไว้ซักคืน แล้วเช้ามาลองเปิดสวิตช์กุญแจให้วัด Volt ทำงานแล้วลองดูว่าค่าแรงดันไฟฟ้าอยู่ที่เท่าไหร่นะคร ับ

ค่าปกติที่ควรจะเป็น คือ ต้องไม่ต่ำกว่า 12 Volt ครับ ถ้าต่ำกว่านี้ถึงว่าแบตเตอรี่เริ่มเสื่อมแล้วครับ
ผมเพิ่งเปลี่ยนแบตมา 2 เดือน บิดกุญแจ มันวัดได้แค่ 10.5-10.9 เองครับ.......งงกับมันจริง ๆ แบตลูกเก่าก็ขึ้นประมาณนี้ครับ อาการมันก็คล้า ๆ กับพี่เจ้าของกระทู้เลยครับ
nona31 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to nona31 For This Useful Post:
tatizoodlor (11-06-2014)