ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 08-09-2009, 14:08   #23
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ apile อ่านกระทู้
เกี่ยวที่ว่าผมต่อ พัดลมไฟฟ้าแบบต่อตรงไว้หรือเปล่าครับ (คือผมต่อพัดลมไว้ที่สวิท on พอบิดออนพัดลมไฟฟ้าติดตลอด)

ถ้าไม่เกี่ยวเลย แล้วค่าที่ถูกต้อง เลยสำหรับรถที่ไฟสมบูรณ์ควรอยู่ที่เท่าไหร่ครับ

บิด on เฉย (แต่ยังไม่สตาร์ท)ควรอยู่ที่ กี่ Volt ??
จังหวะสตาร์ท แชะๆ ๆ ๆ ไฟควรตก ไม่เกิน กี่ Volt ??
สตาร์ทติดแล้ว ไฟควรจะอยู่ที่ กี่ Volt

รบกวน คุณมูน หน่อยครับ จะได้เตรียมตัวแก้ไขถูกครับ
ถ้ามีการต่อตรงใช้งานพัดลมระบายความร้อนหม้อน้ำ ซึ่งเป็นการวายริ่งสายไฟผิดครับผม เป็นการทำให้ แบตเตอร์รี่ถูกใช้งานก่อนการสตาร์ทโดยตรงครับ จึงต้องบอกว่าเกี่ยวกันครับผม

ถ้าบิดสวิทช์ on ตัวเลขจากเกจ์วัดโวล์ท ซึ่งดึงแรงเคลื่อนมาจากแบตเตอร์รี่โดยตรง (ก่อนการบิดสตาร์ทรถ) ตัวเลขที่เหมาะสมต้องสูงกว่าหรือเท่ากับ 12 โวล์ทครับผม

จังหวะบิดหมุนแบตเตอร์รี่ที่แข็งแรง โวล์ทก็จะไม่ตกครับผม นอกจากว่า จะบิดสตาร์ทไม่ติด หลายๆครั้งเข้า แรงเคลื่อนก็ต้องตกลงเป็นธรรมดาครับผม

ผมจึงอยากบอกว่า เพื่อการช่วยบำรุงรักษาแบตเตอร์รี่ ให้คงอยู่ยาวนาน และช่วยทำให้ไม่เกิดปัญหากับเครื่องใช้ไฟฟ้า ตอนก่อนสตาร์ทรถ สมควรที่จะต้องปิดเครื่องใช้ไฟฟ้าทั้งหมดก่อนครับผม
tatizoodlor (30-11-2012)