ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 08-09-2009, 08:20   #19
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tongsiam อ่านกระทู้
ขอแจมนิดฮะ

แบตรถผมใส่ไว้ในฝากระโปรงท้ายครับ ล้มและกระแทกแรงๆบ่อยมีผลต่อตัวแบตไหมครับ
มีผลต่อแบตเตอร์รี่มั้ย?

ขอผมจินตนาการแป๊ปนึงนะครับ

มีผลต่อแบตเตอร์รี่ครับ
  • แบตเตอร์รี่อาจจะแตกร้าวจน น้ำกรดจะรั่วไหลออกมาได้
  • ถ้ากระแทกจนกระทั่ง ขั้วบวกของแบตเตอร์รี่ ไปกระทบโดนตัวถัง ก็จะเกิดการช๊อตลีดวงจรได้ครับ
  • การกระแทกมากๆ อาจจะทำให้น้ำกรดกระฉอกออกมาทาง รูระบายอากาศ จนทำให้ระดับน้ำกรดลดต่ำ กระทั่งแบตเตอร์รี่เสื่อมสภาพเร็วก็ได้ครับ
  • ถ้ามีการกระแทกจนเอียงกระเท่เร่ ก็อาจจะทำให้ น้ำกรดไม่ได้อยู่แนวระนาบ แผ่นธาตุโผล่พ้นรับอากาศจนแห้ง แบตเตอร์รี่ก็เสื่อมได้ครับ
  • กระแทกกระเทือนมากๆ ขั้วแบตเตอร์รี่อาจจะหลวมหลุดได้ครับ

และยังมีผลต่อตัวถังรถด้วยนะครับ ถ้าแบตเตอร์รี่กระแทกกระเทือนจนน้ำกรดกระฉอกออกมา จะกัดกร่อนตัวถังได้ครับ

รถผมเอง ก็นำแบตเตอร์รี่ลูกขนาด 120 แอมป์:ช.ม. ไซด์ขนาดรถ 6 ล้อใหญ่ใช้กัน วางไว้ท้านรถเช่นกันครับ แต่ว่าผมทำถาดรองแบตเตอร์รี่ที่ทำมาจากแผ่นอลูมิเนีย มอย่างหนา และทำที่รัดแบตเตอร์รี่อย่างดีครับ จึงไม่มีผลกระทบอะไรมากมายดังที่กล่าวไว้ข้างบนครับผ ม
tatizoodlor (30-11-2012)