ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 15-12-2009, 21:37   #1
jelejung
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว jelejung

คะแนน: 16 jelejung is on a distinguished road
รบกวนสอบถาม เข้าเกียร์ N->d แล้วกระตุก แต่เกียร์อื่นไม่เป็นครับ

รถ sport rider วางเครื่อง 2jz ge vvt-i เฟืองท้ายเดิม 4.55 ครับ วางเครื่องมาประมาณปีกว่าๆครับ ติดเครื่อง OBD แล้วครับ ลองเช็คดู NSW ต่อแล้วครับ SP1 ก็ต่อแล้วครับ
คือปัญหามันมีอยู่ว่า เวลาผมจอดรถอยู่นิ่งๆ (รอบเดินเบา) เมื่อเครื่องร้อนแล้ว แล้วเข้าเกียร์ จากทั้ง P ไป D และ N ไป D ถ้าแอร์ยังไม่ทำงาน จะกระตุกนิดหน่อยครับ แต่ถ้าแอร์ทำงานจะกระตุกรุนแรงมากๆ เลยครับ เป็นมาหลายเดือนแล้วครับ ลองถ่ายน้ำมันเกียร์+ล้าง ก็ไม่หายครับ
คราวนี้ผมลองมาดูที่ OBD โดยปกติแล้วเมื่อเราเหยียบเบรค แล้วเข้าเกียร์ เกียร์มันจะเข้าที่เกียร์ 2 เมื่อยกเบรคแล้วเหยียบคันเร่งก็จะเปลี่ยนเป็นเกียร์ 1 แต่ทว่า รถผมบางทีมันก็เข้าเกียร์ 1 เลย บางทีมันก็เข้าเกียร์ 2 แต่ว่ามันกระตุกตลอดเวลานะครับ พอออกตัวมาแล้วรถก็เปลี่ยนเกียร์ปกติ 1-2-3-4-lock up ครับ จะกระตุกนิดหน่อยเองครับ
ผมลองหาอ่านที่น้ามูนเคยลงไว้ก็ยังไม่เจออาการที่ผมเ ป็นเลยครับ อ่านเจอแต่อันนี้อ่ะครับ
การที่รอบเครื่องสูงขึ้นนั้น เป็นเพราะว่า ล๊อคอัพคลัชท์ทำงาน (เกียร์ถูกล๊อคไว้ด้วยคลัชท์) ในขณะที่แตะเบรค แสดงว่า มีสัญญาณไฟเบรคเข้ากล่องครับ แต่ก็มีวิธีตรวจสอบจากความรู้สึกอย่างอื่นด้วยครับ เช่น เวลาเลื่อนคันเกียร์ จาก N <-> D หรือ P <-> R จะรู่สึกถึงการกระตุกน้อยมากๆ (ผลมาจากล๊อคอัพทำงาน) ถ้ามีการเหยียบเบรคอยู่ (ซึ่งเป็นปกติของผู้ขับขี่ต้องกระทำอยู่แล้ว)

ผมเลยสงสัยว่า ล๊อคอัพคลัชท์ ผมเสียหรือป่าวครับ หรือว่าเกียร์เริ่มพังแล้วครับ

รบกวนช่วยวิเคราะห์อาการรถผมด้วยนะครับ ขอบคุณมากๆครับ
jelejung is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to jelejung For This Useful Post:
sakinbkk (21-08-2011)