ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 08-04-2010, 23:33   #9
jackmgm
ClubJZ Old Full Member

คะแนน: 17 jackmgm is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cpservice อ่านกระทู้
ขออนุญาตให้ข้อมูล เผื่อมีประโยชน์

ดูดีๆนะครับ
เพราะพวกพัดลมฟรีปั๊ม มันจะปรับความหนืดตามอุณภูิมิที่เปลี่ยนแปลง

ตอนเครื่องเย็น ฟรีปั๊มจะยังไม่หนืด มันจะหมุนแบบเอื่อยๆ ใช้มือจับใบพัดตอนติดเครื่องก็ยังได้เลย เหตุเพราะเพื่อให้เครื่องยนต์ร้อนจนถึงอุณหภูมิทำงาน ได้เร็วขึ้น ยิ่งเครื่องยนต์ร้อนได้เร็วเท่าไร การสึกหรอยิ่งลดลงเท่านั้น เพราะแรงเสียดทานของชิ้นส่วนเครื่องยนต์จะมากที่สุดก ็คือตอนที่มันเย็นตัวครับ

แต่เมื่ออุณหภูมิในห้องเครื่องสูงขึ้น ขดสปริงที่หัวฟรีปั๊มจะขยายตัว เกิดเป็นการบิดกลไกช่องน้ำมันในหัวฟรีปั๊ม เป็นผลให้ฟรีปั๊มมันหนืดขึ้นเองโดยอัตโนมัติ และเมื่อยิ่งร้อนมันก็จะยิ่งหนืด เพื่อให้ระบายความร้อนได้เร็วขึ้นนั่นเอง

แค่นี้เค้าก็ออกแบบมาได้นะ ...แม้จะไม่เห็นผลต่างมากนัก แต่ก็มีผลดีระยะยาวครับ
วิศวกรออกแบบมาละเอียดทุกเม็ดจริงๆ

รูป : ตรงขดสปริงนี่แหละ ที่ใช้ควบคุมความหนืดของฟรีปั๊ม

แต่สำหรับ จขกท. ถ้าหากเครื่องร้อน มันก็ยังหมุนเอื่อยๆไม่หนืดอยู่ดี ก็ลองถอดมาเติมน้ำยาฟรีปั๊มได้ครับ อย่าเติมเยอะเกินนะครับ ไม่งั้นจะกินแรงเครื่องแถมเสียงดังอีกตะหาก
ใช่ครับเวลาเครื่องเย็นนี่สามารถหมุมพัดลมแบบไม่มีแร งต้านเลยครับเบามือมากแต่เวลาเครื่องร้อนนี่ก็ไม่มีค วามหนืดเลยครับเพราะเคยลองหลายทีแล้วครับ ลองหมุนฟรีปั้มของรถดีแม็กที่ใช้อยู่อีกคันนี้หนืดมา กยิ่งเวลาเครื่องร้อนแล้วดับเครื่องนี้หมุนพัดลมไม่ค ่อยไปเลยครับ ขอขอบคุณในข้อมูลดีๆๆครับ
jackmgm is offline  
The Following 2 Users Say Thank You to jackmgm For This Useful Post:
A31@udon (23-12-2011), Lucky (03-06-2011)