ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 06-08-2010, 08:13   #29
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Ithong อ่านกระทู้
มาอัพเดทนิดนึงครับ
หลังจากทำใจอยู่พักใหญ่ก็ตกลงใจว่าไม่ทำอะไรแล้วใช้ม ันไปอย่างนี้แหละ แต่ว่าหลังจากจูนมาแบบสาหัสสากรรรู้สึกได้อย่างชัดเจ นว่ากินแก๊สมากๆและจำได้ว่าก่อนจูนช่างร้านเดิมได้เป ลี่ยนรูหัวฉีดแก๊สเป็นรูใหญ่ ที่มีมาให้ในเซ็ท(อันนี้ผมถามช่างร้านเดิมว่ามันจะเก ี่ยวกับรูหัวฉีดไหม ช่างก็เปลี่ยนเป็นรูใหญ่เลย)จึงตัดสินใจว่าจะแบกหน้า ไปนภัทรสาขา2 เพื่อไปซื้อ หัวฉีดรูมาตรฐานที่มีมาในเซ็ท(ร้านเดิมไม่ได้ให้มา)แ ละสายจูนเพื่อมาจูนเอง กะว่าถึงจะสั่นแก้ไม่ได้แล้วก็จะใช้ไปอย่างนี้แต่ยัง ไงก็ขอให้มันประหยัดไว้หน่อย
ในขนะที่ถามถึงสินค้าอยู่หน้าร้าน มีช่างของนภัทรคนนึงยืนอยู่หลังผมได้ถามผมว่า แก็สเป็นไรครับทำไมต้องจูนเอง ผมก็เลยเล่าให้ช่างฟังคร่าวๆ ยังเล่าไม่ทันจบเลย ช่างก็บอกว่าใช่พี่ที่ไปติดแก็สที่ร้าน.......มาใช่ไ หมครับ เีฮีย(หมายถึงเฮียสาขา1)โทรมาบอกผมแล้ว ผมก็รอพี่อยู่มะเห็นมาซักที มะเดี๋ยวผมดูให้ เสียบโน๊ทบุค ต่อสายแว็คคั่มเข้าสายจูนด้วย แล้วก็จูน ๆ ๆ ๆโอ้โหพี่แก๊สหนามาก อย่างนี้กินกระจาย ผมลดแก๊สลงไปประมาณ40% พี่ลองเอาไปใช้ดูก่อน ยังไงถ้ามันยังประหยัดไม่พอ เอาเข้ามาเปลี่ยนรูหัวฉีดเล็กแล้วจูนใหม่อีกที (อันนี้ทางนภัทร2ไม่ได้คิดเงินผม)
กลับบ้านเก็บเสื้อผ้า หอบลูกหอบเมียไปเที่ยวบางแสน(ยังอุตส่าห์มีอารมณ์)จร ิงๆแล้วจะไปลองรถอะแหละแต่ไม่รู้จะไปไหน ผลปรากฎ ดีขึ้นนิดหน่อยแต่ยังสั่นอยู่ อัตรากินแ็ก็ส 7.3 กิโล/ลิตร หรือ กิโลละ 1.55 กิโล/บาท(แก็สลิตรละ11.25) ในใจนึกเดี๋ยวกลับกรุงเทพไปเปลี่ยนรูหัวฉีดเป็นรูเล็ กดีฝ่า(ตอนติดแก็สใหม่ๆได้1.35กิโล/บาท
วันถัดมาออกจากบางแสนเที่ยง ถึงนภัทร2 บ่าย2ครึ่งแจ้งช่าง ช่างบอกรอสักครู่ รถตรึม สักพักใหญ่(มาก)มีน้องช่างอีกคนถือรูหัวฉีดมาเปลี่ยน (ถึงตอนสำคัญแล้ว) ช่างค่อยๆถอดเปลี่ยนรูหัวฉีดทีละหัวอย่างปราณืต เข้าใจว่ากลัว แหวนโอริงร่วงหาย(เล็กมาก)พอถึงของสูบ4 ผมสังเกตุเห็นว่ามันไม่มีโอริงติดน็อตรูหัวฉีดออกมา เอาไฟฉายมาส่องที่รางก็ไม่มีจึงถามช่างว่าโอริงหล่นห รอ ช่างบอกไม่นี่ครับ อ๊ะ งานเข้ามะมีโอริง ช่างไปหามาใส่เส็จเรียบร้อย สักพัก ช่างปอง(ช่างใหญ่)ถือโน๊ทบุคมาจูน ผมจึงถามว่า ถ้าไม่มีโอริงตัวนี้มันจะเกี่ยวกับอาการรถผมไหม ช่างปองบอกมี ส่วนเหมือนกัน แล้วก็ลงมือจูน ช่างปองบอกน่าจะหายแล้วนะ(ดีใจค็อต) จ่ายค่าน็อตรูหัวฉีด370+ค่าแรง100
ตอนขับรถกลับบ้านแทบไม่มีอาการเดินเบาสั่น ออกตัวสั่น ให้เห็นเลย ดีใจโว๊ย ย ย แฟนบอกอย่าเพิ่งดีใจไปวันนี้ฝนตกอากาศไม่ร้อน รอวันแดดเปรี้ยงรถติดก่อนเถอะ ถ้าไม่เป็นแล้วค่อยดีใจ
ผ่านมาเย้อ อ อ เจ็บมาเย้อ อ อ เดี๋ยวทดสอบอีกสักพักจะมารายงานครับ
ท้ายนี้ ขอขอบคุณน้าๆทุกท่าน เฮีย นภัทรสาขา1 เจ๊นภัทรสาขา2 และที่ลืมไม่ได้ ช่าง "ปอง"ที่ช่วยเหลือให้คำแนะนำที่ดีและอัธยาสัยดีมากคร ับ
ขอสรุปสักนิดครับ ตอนแรกที่สั่นถ้าจูนเลยก็คงหาย แต่มีเปลี่ยนรูหัวฉีด แล้วไม่ได้ใส่โอริง จึงจูนเท่าไหร่ก็ไม่จบ ว่ากันยาวไปถึง คอล์ย สายหัวเทียน และระบบ วี วี ที ไอ กันเลยแต่ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องรอทดสอบอีกซักระยะครับ
ดีใจด้วยครับ น่าจะหายแล้วครับ ถ้าช่างที่ทำ และมีประสบการณ์ ก็น่าจะจบแล้วครับ เพราะอย่างที่ผมบอกครับว่า ถ้าช่างมีความชำนาญ ก็น่าจะสาเหตุได้ครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม