ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 02-08-2010, 22:55   #24
kitt375
Junior Member

Car Brand: ISUZU dragonpower
Engine Type: 2jz ge vvt-i
คะแนน: 0 kitt375 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Ithong อ่านกระทู้
ในเมื่อช่างคนล่าสุด(ช่างของSECสาขา1)บอกว่า สงสัยจะเป็นคอล์ยและสายหัวเทียน วันนี้ว่าง เพื่อความมั่นใจอีกนิดว่าสาเหตุมาจากอุปกรณ์ทั้ง2ตัว จริงๆหรือเปล่า เลยลองรื้อมาดู(อีกครั้ง)จากการรื้อออกมาดูแล้วทำควา มสะอาดกันแบบสุดๆ เคยดูโฆษณายาสีฟัน ที่เช็ดเปียโนไหมครับ นั่นแหละครับ เหมือนผมวันนี้เลย ทั้งคอล์ยและสายหัวเทียนทั้งหมดสภาพดีมากเหมือนใหม่ไ ม่มีรอยปริแตกใดๆเลย เสร็จแล้วก็วัดค่าต่างๆออกมาได้เป็นดังนี้ครับ(ความร ู้ด้านไฟฟ้าแบบหางอึ่ง)
1) คอล์ยตัวกลาง(สูบ4กับ3)
1.1 ความต้านทานด้านขดลวดแรงต่ำ 0.5 Ohm
1.2 ความต้านทานด้านขดลวดแรงสูงของทั้ง2สูบ 11.5 K Ohm
1.3 ความต้านทานสายหัวเทียน 4.5 K Ohm (เส้นนี้สั้นสุด)
1.4 ตั้งมิเตอร์ x10K วัด คตท. ต่ำกับสูงไม่ขึ้น
ในส่วนคอล์ยอีก 2 ตัว ก็วัดค่าได้เท่ากันหมด กับตัวนี้แบบ เปะๆ ยกเว้นสายหัวเทียนของคอล์ยตัวใน(สูบ6,1)วัดได้ 7.5 K Ohm(เส้นนี้ยาวสุด) และสายหัวเทียนของคอล์ยตัวนอก(สูบ2,5)วัดได้ 7.0 K Ohm
ที่ผมถอดออกมาวัดวันนี้เพื่อที่ว่า ถ้ามีตัวใดตัวหนึ่ง วัดแล้วไม่เหมือนตัวอื่นอีก2ตัว(คงไม่เสียถึง2ตัวเพร าะแค่เดินเบาไม่เรียบและสั่นไม่รุนแรงมากนัก)ก็จะได้ ไปหาซื้อมือ2(ของใหม่ไม่ไหวครับตัว3xxx)พร้อมทั้งเอา มิเตอร์ไปวัด ให้มันได้ค่าใกล้เคียงกับตัวที่เหลืออีก2ตัว แต่นี่ วัดออกมาแล้วมันได้ค่าเท่ากันหมด และขับด้วยน้ำมันมันก็ไม่เป็นอะไร แสดงว่ามันคงยังไม่เสีย(คิดว่างั้น)ทีนี้เลยมืดแปดด้ านเลย
อันนี้ผมถอดมาวัดตอนเครื่องเย็นแล้วนะครับ ความจริงอาการสั่นมันจะเป็นตอนเครื่องร้อนแล้ว(ขับไป สักประมาณ10-15นาที)ยิ่งร้อนยิ่งสั่น แต่จะให้ถอดมาวัดกันตอนร้อนๆไม่แน่ใจว่าจะไหวหรือเปล ่า ตอนนี้กะลังตั้งสติอยู่ว่าจะเอาไงดีครับ
เอาใจช่วยครับ
อาการเดียวกันครับ แก้หายแล้วบอกวิธีมั่งนะครับ
kitt375 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม