ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 24-05-2009, 23:39   #4
TongAE111
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว TongAE111

Car Brand: Toyota
Engine Type: 4A-GE
คะแนน: 17 TongAE111 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Inw_R อ่านกระทู้
ถ้ายังไงขอความเห็นเพิ่มเติมของกล่อง Ultimate และ F-con s ด้วยนะครับ
กำลังเล่น E-manage กล่องฟ้าอยู่ครับ (เพิ่งหัดเล่น) แต่ก็ได้ถามเซียนมาแล้วบ้างแล้วครับ อยากจะแชร์ให้ฟังกันครับ

1. E-mange นั้น ออกแบบมาเป็นกล่อง Piggy ที่ไม่ไต้องให้สัญญาณ Cam + Crank ครับ
รับแต่สัญญาณสั่งจุดระเบิด IGT การปรับแต่ง จะต้องอ้างอิงสัญญาณเดิม เช่น สัญญาณจุดระัเิิ
บิด สัญญาณสั่งฉีดน้ำมัน

ข้อดีก็คือ สะดวก ในการติดตั้ง และปรับจูน เราเพียงเข้าใจว่า จะบวกเพิ่ม หรือลดลง จาก
สัญญาณเดิม ตามความเร็วรอบเครื่อง ถ้าจะไม่จูนในช่วงนั้น ๆ ก็ใส่ 0 ลงไป ง่าย ๆ

ข้อเสีย ก็คือเป็นการปรับ บวก หรือ ลด สัญญาณเดิม ความแม่นยำ อาจจะไม่ดีมากนัก อ้างอิง
จากสัญญาณเดิม ซึ่ง สัญญาณเดิมก็ไม่ได้ละเอียดมากนัก และยังเจอปัญหา จากการต่อต้าน
การเปลี่ยนแปลงของกล่องหลัก เช่น เพิ่มน้ำมัน จากสัญญาณหัวฉีด กล่องตรวจเจอ ก็จะลด
สัญญาณฉีดน้ำมัน เป็นการ "ดึงกันไป ดึงกันมา" จูนเนอร์บอกว่า จูนไม่ได้ A/F ไม่เปลี่ยนกล่อง
หลัก ดึงคืน หรือเรียกว่า ติด Close loop

2. F-Con V Pro มีความสามารถ รับสัญญาณ Cam + Crankได้ ดังนั้น จึงสามารถจูนแบบ Stand alone คือส่งสัญญาณจริง ๆ ไม่อ้างอิงสัญญาณ จากกล่องหลัก ไปคุมเครื่องได้ ทุกอย่างที่ต้องการ
ข้อเสีย ติดตั้งยากอ่ะครับ เพราะ สัญญาณ Cam + Crank ก็มีหลายแบบ แต่ละรุ่น ยี่ห้อ ก็ต่างกัน มือใหม่ เอาแค่ ติดเครื่องให้ได้ ยังไม่จูน ก็หืดแล้ว และก็คงจูนยากอ่ะครับ จะต้องเข้าใจถ่องแท้ เพราะ Stand alone ต้องจูนทั้งหมด จะปล่อย Default แบบ E-manage ไม่ได้ แต่ Tools ต่าง ๆ ที่โปรแกรมมี ผมว่าน่าจะเข้าใจและจูนได้ไม่ยาก

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Inw_R อ่านกระทู้
ถ้ายังไงขอความเห็นเพิ่มเติมของกล่อง Ultimate และ F-con s ด้วยนะครับ
เพื่อนผม ใช้ Ultimate กับ 3S-FE ขับหลัง ตอนนี้ติด ปัญญา่ Close loop อยู่ ผมกำลังแก้ให้อยู่ โดยทำกล่อง หลอก ECU หลักว่า การฉีดน้ำมัน ได้ A/F ที่ถูกต้องอยู่ตลอด กล่องไม่ต้องปรับ เพิ่มหรือ ลดน้ำมัน หลังจากนั้น เราจึงจะจูน Ultimate ได้ตามใจ ทำกล่องปลด Close loop ของ OBD2 ยากหน่อยครับ เพราะจะหลอกกล่อง หยาบ ๆ ไม่ได้ กล่องมันฉลาด ต้องเนียนจริง ๆ ไม่งั้น ติดไฟ Check Engine โปรแกรมการทำงานกล่องเข้า Safe mode จูนไม่ได้อีก

3S-FE ขับหลัง คันนี้เคยไปติด F-con แต่ใช้ไม่ได้ เพราะ F-con อ่านสัญญาณ Crank Cam ไม่เข้าใจ
อาจจะต้องปรับเปลี่ยน ระบบการวัด Crank Cam ใหม่ ก็งานใหญ่ิอีก ดังนั้น ใช้งานทั่วไป + ขับแรง ๆ บ้าง Ultimate + ปลด Close loop น่าจะ Work สุดแล้ว

ของคุณ retro_boy ละเอียดยิบเลย ชัดเจนมากเลยครับ

อ้อ ผมเช็ค วงจรของ E-manage มาแล้ว เขาใช้ CPU ของ Renesas (เดิมเป็น ฮิตาชิ) ตระกูลใหม่ 32 ิbits CPU แรงพอสมควรครับ

ตามความคิดส่วนตัวผม ถ้าเขา เพิ่้มวงจรเสริมนิดหน่อย และทำโปรแกรมดี ๆ ทำให้เป็น Stand alone ได้คิดว่า คงแรงไม่น้อยหน้า F-con แต่ ต้นทุน Software ก็จะต้องแพงกว่านี้อีกเยอะ อาจจะต้องบวกราคาขายไปอีก ซัก 100% ทีเดียว E-manage คงพอใจในตลาด Piggy back เพราะ ถ้าขายได้่เยอะ ๆ จะได้ได้กำไรงากว่า Stand alone ใบแพง ๆ ครับ

อีกนิดครับ

E-manage ใช้วงจรส่วน Driver ของส่วนจุดระเบิด และคุมหัวฉีด ง่าย ๆ ครับ อะไหล่ ซื้อบ้านหม้อได้ทั้งหมด ถ้ายัง connect กับ กล่องได้ ซ่อมได้ไม่ยาก

ส่วนใหญ่ที่เห็น วงจรคุมจุดระเบิดพัง เปลี่ยน IC 1 ตัวใช้งานได้แล้วครับ เบอร์ IC เป็นเบอร์ญี่ปุ่น
ถ้าจะไปซื้อบ้านหม้อ จะต้องเทียบเอา เพราะบ้านเราเอามาตราฐานเบอร์ฝรั่ง

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 16-11-2009 เมื่อ 22:36.
TongAE111 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 10 Users Say Thank You to TongAE111 For This Useful Post:
due_jBo (09-10-2012), eak (13-10-2009), HS9KRM (26-10-2011), JZE 34 (03-01-2011), keang02 (15-10-2012), Lucky (03-06-2011), mungkorn2 (12-01-2011), oat (10-10-2009), poseidon (10-10-2009), toon2j (19-11-2012)