ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 07-12-2010, 14:50   #19
thunderbird
Junior Member

Car Brand: Toyota
Engine Type: 2J
คะแนน: 0 thunderbird is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tu4666 อ่านกระทู้
ลง 1j ge ในหัวจรวดไม่มีปัญหายกเว้น เบาดับเป็นไม่เลิกสักที่ ไม่รู้ว่าไปจูนแก็สจะหายมั้ย
ลองเปลี่ยนกล่อง ECU หรือยังครับ และเช็คระบบไฟ ของผมมีปัญหาเรื่องกล่อง อาการแบบว่า เข้าเกียร์ถอย แต่ถอยหลังไม่ได้ บางทีก็ได้ เดินหน้าออกตัวช้า ไปเข้าอู่ ช่างบอกว่าเกียร์เสียต้องเปลี่ยนเกียร์ ก่อนใส่เกียร์ใหม่ให้ช่างล้องแคล้งเกียร์ให้เรียบร้อ ยเลย แต่พอเปลี่ยนเสร็จครับ งานเข้าแล้วเป็นอาการเดิมเลยเข้าเกียร์ไม่ยอมถอย ผมก็เลยถามช่างว่าเป็นที่ระบบไฟหรือเปล่า ก็เลยเอากล่องมาลองเปลี่ยนดู ออกตัวฉิว... เลยครับ ถอยหลังได้ปกติ พอเกาะกล่องECUมาดูภายในพบว่าตัวเก็บประจุไฟฟ้า(C) เสื่อมหมดสภาพครับ ลักษณะคือมีคราบน้ำยาออกมาจากตัวเก็บประจุไฟฟ้า เลยทำให้ไฟในกล่องลัดวงจรลายปริ้นขาด ถ้าเปลี่ยนตัวเก็บประจูได้ก็เปลี่ยนนะครับ เพราะกล่องECU ที่เรามาใช้มันก็หลายปีแล้ว อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ก็เสื่อมสภาพตามกาลเวลา
thunderbird is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to thunderbird For This Useful Post:
Godzela (24-02-2011), nat182 (07-12-2010)