ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 09-08-2007, 21:16   #4
karn_shoemart
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 karn_shoemart is on a distinguished road
ผมก็เคยเสีย เพราะใช้แก็สมาแล้ว เครื่อง เจ ฝาดำ อ๊อก 4สาย มีฮีทเตอร์ ใช้น้ำมัน เดินเบาไม่ลง รอบจะสูง พอใช้แก็ส เครื่องจะสั่น ดับ เช็คโค๊ดได้ 21 ผมเลยไปซื้อของเก่า แกะจากเครื่อง 1g เครื่องปีใหม่แล้ว อ๊อก4สาย มีแทรคชั่น ถอดมาใส่เลย ถอดขั้วแบตก่อนเปลี่ยน เปลี่ยนเสร็จ ติดเครื่องด้วยน้ำมัน เดินเบาลงทันที วิ่งด้วยแก็ส ก็ปกติแล้วเดินเบาไม่สั่น เช็คโค๊ด ปกติ ผมก็เลยวิ่งจากบางนา ไป บางปะอิน ใช้แก็ส เหยียบเต็มๆ พอเดินเบาตอนถึงคลองสี่ พอเบรคก็รู้เลย ว่าอ๊อก ตาย อีกรอบ ผมซื้อมาแค่ 400 บาท ก็โอเค ทางร้านรู้จักกัน พยายามหาเปลี่ยนให้ใหม่อีก แต่ผมเกรงใจเค้า เลยไม่เอาแล้ว เพราะ คิดว่าใช้แก็ส ความร้อนคงสูงมากๆ เพราะตัว เก่าที่เสีย โดนเผาซะ แห้งเลย ผมเลย ออกแบบวงจรสร้างสัญญาณ เทียม เพื่อให้กล่องรับรู้ว่า อ๊อกซิเจนทำงานปกติ เพราะยังไงก็ใช้แก็ส แล้ว ไม่คิดกลับไปใช้น้ำมันแล้ว เพราะระบบไฟ บังคับเอาไว้ วิ่งแก็สกับน้ำมัน ใช้ไฟต่างกัน กว่าจะสำเร็จ ได้วงจรที่ใช้ได้จริง เล่นเอาผู้โดยสารบอกว่ารถจะระเบิดไหมอ่ะ สายไฟเต็มหน้ารถเลย ตอนนี้แฮปปี้ดี ผมเคยวัดสัญญาณด้วยนะว่า ตอนใช้แก็ส กับ น้ำมัน ค่ามันแตกต่างกันนะ อาจเป็นเพราะผมไม่มี A/f ช่วยปรับ ถ้าตัดสินใจได้ ผมยินดีเผยแพร่วงจร Oxy Emu ไม่มีค่าใช้จ่าย
ส่วนค่าอ๊อก 0 อ๊อกเสียแล้วแน่นอน
karn_shoemart is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม