ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 04-03-2011, 22:26   #1364
wk7000
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว wk7000

Car Brand: Toyota Sport Rider
Engine Type: 2JZ-GTE AUTO 4x4, 1JZ-GE VVTI
คะแนน: 17 wk7000 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ volvoman อ่านกระทู้
ตอนนี้หมดความอดทนกับเบรคของ sportrider แล้วครับ สิ่งที่ทำไปแล้วคือเปลี่ยนหม้อลมสองชั้นใช้แม่ปั๊มเด ิม และติดหม้อลมเสริมอลูมิเนียมลูกโตอีก 1 ใบ ปัญหาคือเบรคมาช้าครับ กระทืบที่ทำลมอยู่นานรอเสมือนหน่วงหายไปสัก 1 วินาทีแบบออกอาการคนหัวช้าคิดนานแล้วค่อยทำงาน เวลากระทันหันๆเป็นแบบนี้ทุกทีเกือบสอยรถคนอื่นหลายค รั้งแล้ว....มันต่างจากรถอื่นๆมากครับ
ทางเลือกที่คิดไว้
1. เอาชุดเบรคหน้า aristo 320 mm 4 port มาแทนชุดหน้าที่ติดรถทั้งชุด
2. เอาแต่คาลิเปอร์ 4 port ของ aristo มาใช้และซื้อจานขยายของ runstop และทำขารับคาลิเปอร์ใหม่ (ที่ชุดเบรคหน้า)
3. แนวทางไม่ยุ่งกับเบรคหน้า แต่แปลงเบรคหลังทั้งดุมให้เป็นดิสเบรค โดยใช้รุ่นที่สามารถแปลงลงได้เลยหรือแปลงน้อยที่สุด

ทั้งสามแนวทางแนะนำด้วยครับ เพราะลองมาหมดทั้งเปลี่ยนผ้าเบรคทั้งชุดก็ไม่ดีขึ้นค รับ....ขอให้แค่ได้อารมณ์การเบรคเหมือน fortuner รุ่นธรรมดาก็พอใจแล้วครับ
เรื่องหม้อลมเสริมผมก็เคยมีประสบการณ์แบบที่คุณ Volvoman ว่าครับ เหยียบได้หลายครั้งจริง แต่มันเหมือนกับลมเต็มช้ากว่าเดิม

ยิ่งใช้ในเมืองต้องใช้เบรกบ่อย ๆ บางครั้งแรงแวคที่เครื่องสร้างมันไม่ทันกับที่เราต้อ งการใช้

ปัจจุบันผมถอดออกไปเรียบร้อย เหลือแต่เพียงหม้อลม 2 ชั้นลูกเดียว

ว่าแต่ได้ลองผ้าเบรกเนชั่นแนลสีชมภูหรือยังครับ ผมว่าโอเคนะครับ กดเบรกหนัก ๆ มีหัวทิ่ม

ส่วนแนวทางอัพเกรดผมว่าลองขยายจานเบรกหน้าเดิมดูก่อน ดีกว่าครับ

ใช้คาลิปเปอร์เดิม เพราะมันเป็น 4 พอร์ทอยู่แล้ว ขนาดก็ค่อนข้างใหญ่ น่าจะพอ ๆ กับ Aristo นะครับ

ผ้าเบรกขนาดเท่ากับ Skyline ขยายจานเบรกใหญ่ขึ้น แรงหนีศูนย์เพิ่มขึ้นเบรกก็น่าจะจับดีขึั้นตามครับ

โลกอันกว้างใหญ่ ชีวิตยิ่งใหญ่ ต้องไปตามใจฝัน
wk7000 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 4 Users Say Thank You to wk7000 For This Useful Post:
rider boy (09-03-2011), sompol (07-03-2011), volvoman (08-03-2011), กัมพ์ (22-04-2011)