ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 01-06-2007, 20:41   #4
alcabron
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 alcabron is on a distinguished road
แบบนี้เรียกแนวอาการไม่แข็งแรงครับ

อันดับแรก ดูก่อนครับว่าหม้อเป็นรุ่น 3000cc. หรือเปล่า....แต่คิดว่าน่าจะใช่นะครับ

ต่อมา ก็ถอดเจ้าตับปิ้ง(lamda control)นั้นออกก่อนวางมันไว้แถวๆนั้น แล้วเอาพาวเวอร์วาล์วมาใส่

จากนั้นก็จูนใหม่ครับ คลายพาวเวอร์วาล์วสัก 5 รอบ ปรับ sen ที่หม้อต้ม เอาแบบเดินเบานิ่งๆ

ต่อมาก็ทำพีคจูนนิ่งใหม่ ที่รอบเครื่องสัก 4000 รอบก็พอ

...ถ้ามีมัลติมิเตอร์ ก็เสียบเข้าไปที่ Ox1 ในปลั๊ก Diagnosis คับป๋ม ปรับไปที่ 2000 mV DC ก็ได้
แล้วดูค่าครับ เดินเบาสวิง แถวๆ 400 - 800 มากน้อยกว่านี้ก็ได้ แต่อย่าให้ต่ำมาก
หรือจะแช่ แถว 700 - 800 กว่าๆก็ได้ครับ ไม่ว่ากัน หม้อมันไม่ละเอียด
แต่สำคัญตอนกดคันเร่ง อย่าบางครับ ให้มันขึ้น 7 - 9 ร้อย กว่าๆก็ได้ ถ้ากดคันเร่งแล้วมันบาง
มันจะลดลงเหลือ ต่ำกว่า 100 ...กดยังไงมันก็ไม่พุ่งคับ

จากนั้นก็ลองเอาไปวิ่งดู ว่ามันดีกว่าเดิมมั๊ย
ถ้าไม่ดี เดี๋ยวมาต่อเรื่องรูปแบบมิก หม้อ ย้ายมิกกันคับโผม
alcabron is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม