ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 02-01-2009, 11:35   #2
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ mighty1jz อ่านกระทู้
ใครรู้ช่วยหน่อยนะครับ Mighty 1jz-ge อยากได้ไมล์ความเร็วควรใช้อะไรแทนอันเดิม
ถ้าผมจำไม่ผิด รถไมตี้รุ่นหลังๆ เกจ์วัดความเร็วเป็นระบบไฟฟ้าแล้ว จึงไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนหน้าปัดไมล์ครับ

แต่ที่รถคุณ เกจ์ไมล์ไม่ทำงาน น่าจะเป็นเพราะว่า ช่างไฟ ไม่ได้ต่อสายความเร็วไว้ให้ ซึ่งอาจจะเป็นเพราะว่า ท้ายเกียร์ไม่ได้มีเซนเซอร์ความเร็วเข้าเฟืองไมล์ ซึ่งวิธีแก้ไข ก็คือ นำสัญญาณ เซนเซอร์ท้ายเกียร์ที่เป็น SP2+ และ SP2- (จริงๆมันก็คือ Speed Sensor (เซนเซอร์ความเร็ว) ชนิดหนึ่ง แต่ทำสัญญาณออกมาเพื่อใช้ใน ECU) นำมาเข้ากล่องแปลงสัญญาณ (หาซื้อได้จากหน้าซื้อขายครับ) แล้วค่อยต่อเข้ากับท้ายเกจ์ครับ