ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 13-11-2009, 08:08   #5
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
ต้องขอโทษครับ ช่วงนี้ติดธุระมาก เพิ่งเข้ามาเปิดอ่าน สรุปว่า ทราบวิธี ติดตั้งกันหรือยังครับ ถ้ายังไม่ทราบ ผมจะช่วยค้นหาภาพมาประกอบการอธิบายครับ

แต่ขอบอกเล่ากระบวนการการทำงานของมันนิดนึงนะครับ จะได้เข้าใจว่า ทำไมจึงต้องต่อท่อแบบนั้น ทำไมจึงต้องมี one-way valve และ ACIS VSV (วาล์วที่ถูกสั่งเปิดปิดจาก ECU)

แนวคิดในการนำไอเบนซินมาใช้งานนั้น ผมได้กล่าวไว้แล้วด้านบน แต่ว่า ถ้านำมาใช้งานจริง ต่อเข้าตรงๆที่ท่อร่วมไอดีเลยนั้น จะเกิดปัญหาสตาร์ทรถไม่ติดครับ

เพราะอะไร?

ก็เพราะว่า เวลาเราสตาร์ทรถนั้น (โดยเฉพาะสตาร์ทเย็น ปัญหายิ่งหนักกว่า) รถยนต์ต้องการอากาศไอดี (อ๊อกซิเจน) มากกว่าตอนที่เครื่องยนต์ติดแล้ว แต่ถึงจะเครื่องยนต์ติดแล้วก็ตาม ในรอบเครื่องต่ำๆ ขณะที่หัวฉีด จ่ายน้ำมันน้อยๆ ก็ยังต้องการไอดีระดับหนึ่งเช่นกัน ถ้าสมมุตว่า เราเอาไอน้ำมันเบนซิน ต่อเข้าไปในท่อร่วมไอดีตรงๆ ไอน้ำมันเบนซิน ก็จะเข้าไปแย่งเนื้อที่ที่เป็นอากาศภายใน ทำให้ ไอดีน้อยลง การสันดาบก็จะไม่สมบูรณ์ จึงจะทำให้สตาร์ทไม่ติด หรือถ้าสตาร์ทติดแล้ว เครื่องยนต์ก็จะเหมือนเดินไม่เต็มสูบครับ

โรงงานผลิต จึงได้นำ VSV เข้ามาช่วย โดยการ สั้งให้ VSV เปิดวาล์วเมื่อ รอบเครื่องยนต์สูงกว่า 2500 รอบ และความร้อนเครื่องยนต์ สูงกว่า 60 องศาเซลเซียส หมายความว่า ถ้าอุณหภูมิต่ำกว่านี้ หรือ รอบเครื่องยนต์ต่ำกว่านี้ อย่างใดอย่างหนึ่ง หรือทั้ง 2 อย่าง จะทำการปิด VSV ครับ

แสดงว่า ไอน้ำมันเบนซิน จะถูกนำไปใช้งานในรอบเครื่องสูงกว่า 2500 รอบเท่านั้นหรือ?

ก็ไม่ใช่เสียทีเดียวครับ คือว่า จะมีไอน้ำมันเบนซินส่วนหนึ่ง ไหลเอื่อยๆ เข้าไปในไอดี แต่ถ้ารอบสูงถึง 2500 รอบเมื่อไหร่ จะถูกดูดเข้าไปช่วยในการเผาไหม้อย่างรวดเร็วครับ

กรณีดังกล่าว ก็จะทำให้ ประหยัดน้ำมันได้หรือ?

ต้องขอตอบว่า ได้ครับ เพราะว่า ไอน้ำมันเบนซิน สามารถช่วยในการเผาไหม้ได้แทนน้ำมันเบนซินครับ และเนื่องจากว่า เครื่องยนต์มีระบบการตรวจสอบอ๊อกซิเจนหลังการเผาไหม้ (อ๊อกซิเจนเซนเซอร์) แล้วนำมาประมวลผลสัดส่วน A/F ก่อนที่จะสั่งจ่ายน้ำมันเบนซินออกที่หัวฉีด จึงทำให้ หัวฉีดมีโอกาสจ่ายน้ำมันน้อยลงนิดหน่อยครับ
borancar (13-11-2009), chakkrapad (09-04-2013), HS9KRM (22-01-2010), Ithong (27-08-2011), toh130 (13-11-2009), wk7000 (14-11-2009)