ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 12-11-2009, 10:37   #2
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ borancar อ่านกระทู้
คือผมสงสัยมานานแล้วว่า Charco canistor คืออะไร ใช่ตัวที่รับไอน้ำมันจากถังมาใช้งานหรือไม่ครับและวิ ธีการต่อเป็นอย่างไรครับ เกี่ยวกับระบบลดมลพิษใช้ใหมครับ
ปล.เห็นรถยนต์ที่ใช้เครื่องเบนซินหัวฉีดมีแทบทุกรุ่น
ถังดักไอน้ำมันเบนซินนี้ ผมเคยพิมพ์ลงไว้หนหนึ่งแล้วครับ จำไม่ได้แล้วว่า ถูกย้ายไปหรือ ถูกลบทิ้งไปแล้วครับ

ถังดักไอน้ำมันเบนซินตัวนี้ มีอุปกรณ์ร่วมด้วย อยู่ 6 ตัวครับ
  1. วันเวย์วาล์ว
  2. ท่อสญญากาศ
  3. ท่อ 3 ทางสำหรับต่อท่อสุญญากาศ
  4. ท่อไอน้ำมันเบนซิน
  5. ถังน้ำมันเบนซิน
  6. VSV วาล์ว
ประโยชน์ของถังดักไอน้ำมันเบนซินตัวนี้คือ เป็นตัวช่วยระบายแรงดันในถังน้ำมันเบนซิน โดยน้ำไอน้ำมันเข้าไปในปีกผีเสื้อเพื่อไปเผาไหม้ในห้ องสันดาบครับ ซึ่งถ้าถังน้ำมันเกิดความร้อนจากอากาศ น้ำมันเบนซินจะขยายตัว ส่วนหนึ่งจะเป็นแก๊ส ถ้าร้อนมากๆขยายตัวมากๆ ถังน้ำมันที่ไม่แข็งแรง และ/หรือฝาน้ำมันไม่มีวาล์วระบายแรงดัน ถังน้ำมันจะโป้งตัวบวมออกครับ วิธีสังเกตุง่ายๆ ว่า รถของเรานั้น มีตัวระบายแรงดัน หรือมีถังดักไอน้ำมันเบนซินหรือไม่นั้น เวลาที่เราไปเติมน้ำมันเบนซิน โดยเฉพาะตอนกลางวัน ถ้าหมุนฝาถังน้ำมันเบนซิน แล้วมีแก๊สพุ่งออกมา แสดงว่า ไม่มีตัวระบายแรงดัน หรือมีถังดักไอน้ำมันเบนซินครับ

ส่วนวิธีการต่อท่อกับถังดักไอน้ำมันตัวนี้ ท่านสมาชิกลอง Search หาดูก่อนนะครับ ถ้าหาไม่ได้แล้วแจ้งบอกมาครับ แล้วผมจะลงวิธีติดตั้งไว้ให้ครับผม
chakkrapad (09-04-2013), choodate (13-11-2009), ManJz (12-11-2009), minispy (13-11-2009), N1SPECII (13-11-2009), pookza (12-11-2009)