ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 02-06-2011, 12:03   #26
Khun_Thian
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว Khun_Thian

Car Brand: toyota-vigo
Engine Type: เจโบวีวีแก่ๆ
คะแนน: 16 Khun_Thian is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nick p-car (JZ) อ่านกระทู้
ตกลงเปลี่ยนวาวล์น้ำหรือเปล่าครับ
ปกติลมดูด2ตัวก็เพียงพอแล้วไม่ต้องมาก กระบะผมตัวเดียวยังเอาอยู่เลย ต้องหาสาเหตุที่ทำให้ตัวร้อน
กรณีนี้ผมให้สองสาเหตุครับ
1.วาวล์ฯตายมัย หรือปั๊มน้ำพิการ
2.น้ำหล่อเย็นหมุนเวียนไม่เพียงพอใช่มัย
ปกติแล้วถ้าน้ำหล่อเย็นหมุนเวียนพอแล้วรถวิ่งจะไม่ร้ อน นี้จอดแล้วร้อนและพัดลมมากกว่าสามตัว
"วันที่ 31/5 ทางร้านได้สังเกตุว่าพัดลมหม้อน้ำทำงานพร้อมพัดลดแอร ์ จึวงเปลียนใหม่ โดยใส่ สวิตย์ทำงานเมื่อความร้อนขึ้น พร้อมใส่ดีเลย์ 1900.-"อันนี้ผมว่าผิดนะ ผมต่อแบบความคุมโดยอุณหภูมิ และพัดลมฯจะทำงานพร้อมกับพัดลมแอร์ด้วย
ลองดูครับ
อันนี้คือต่อแบบ2สเตปครับเช่นรถผมนะพัดลม3ตัวมีแอร์1 ตัวหน้าและหลังหม้อน้ำ2ตัวอุณหภูมิปกติจะติดแค่แอร์1 ตัวกะหลังหม้อน้ำเยื้องกัน1ตัวในรอบที่เบาเพื่อระบาย ลมและเมื่อเทอร์โมวัดได้ว่าอุณหภูมิเกินก็จะสั่งให้พ ัดลมทุกตัวเป่าแรงขึ้นในสปีดที่2ซึ่งแรงกว่าสปีดแรกโ ดยมีลีเลย์เป็นตัวควบคุมอีกทีครับ
รถบางรุ่นไม่สามารถทำแบบนี้ได้ถ้าไม่ทุบห้องเครื่องจ ึงติดแค่พัดลมหน้า2ตัวแต่จะต่อให้พัดลมติดตลอดเวลาเพ ราะถ้าพัดลมไม่หมุนดูดลมเข้าหม้อน้ำมันก็จะกลับกลายเ ป็นว่าไปบังทางลมซะเปล่าๆครับซึ่งมันจะทำให้มอเตอร์พ ัดลมหมดอายุเร็วขึ้นครับ ผิดถูกยังไงผมก็ไม่ชัวร์แต่ช่างผมอ่ะเค้าบอกมาแบบนี้ ครับ
Khun_Thian is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to Khun_Thian For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011)