ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 04-12-2009, 22:08   #10
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ mr.tu อ่านกระทู้
ต้องขอโทษครับ ผมความรู้น้อย ยังงงอยู่ ผมขอเดาสรุปตัว relay ก่อนน่ะครับ ถ้าดูจากรูปผมขอเดานี้

ขา 30 น่าจะจ่ายไฟบวกไปเลี้ยง coil relay ขั้วหนึ่ง
ขา 85 น่าจะจ่ายไฟลบหรือลงกราวด์เพื่อให้ coil ของ relay ครบวงจรทำให้ relay ทำงาน โดยทำให้ contact ขา 86 และ 87 close ทำให้ไฟบวกจากขา 86 ไหลผ่านไปยัง ขา 87 ไปเลี้ยงหรือจ่ายไฟให้ปั้มน้ำมันทำงาน ส่วนขั้วตรวจสอบ FP ถ้าเดาอีกก็น่าจะเป็นจุดวัดสัญญาณหรือเปล่าครับ
ตอนนี้ผมสงสัยว่า ขา 85 ของ relay ตัวแรกทำไมลงกราวด์ มันน่าจะต่อกับ FC เหมือน relay ตัวที่สอง ซึ่งจะทำงานเมื่อ start รถจริงๆ ถึงจะมีไฟจ่ายให้ปั้มทำงาน แต่ถ้าดูจากวงจร ยังไม่บิด start รถเลย แค่ผิดมายังตำแหน่งจะ start ปั้มน้ำมันน่าจะทำงานก่อน start แล้ว ผมเข้าใจถูกต้องเหมือนตอนที่ผม post ใช่ไหม

ถ้าผมเข้าใจไม่ถูกต้อง ทำไมต้อง relay 2 ตัวต่างกันอย่างนี้ครับ
ผมสรุปง่ายๆให้เข้าใจก็แล้วกันนะครับ

ขั้ว 85 ของ รีเลย์ทั้ง 2 ตัว คือ กราวนด์ทั้งคู่ครับ เพียงแต่ว่า รีเลย์ตัวที่ 2 รับสัญญาณกราวนด์มาจาก กล่อง ECU ที่มีชื่อ Pin ว่า FC ครับ ถ้าไม่มี กราวน์ จาก FC ออกมา รีเลย์ตัวที่ 2 ก็จะไม่ครบวงจร ขั้ว 87 ของตัวที่ 2 ก็จะไม่มีไฟ (+) ออกมา

ขณะเดียวกัน รีเลย์ตัวที่ 1 ที่ดูเหมือนจะครบวงจร แต่ว่า ขั้ว 87 ก็จะไม่มีไฟ (+) ออกมาเช่นกัน เนื่องจากว่า ถ้าสวิทช์กุญแจ ยังไม่ปล่อยสัญญาณ จาก STA ออกมา (ยังไม่บิดสตาร์ท) ดังนั้น ขั้ว 87 ของทั้ง 2 รีเลย์ ก็จะยังไม่มีขั้ว (+) ออกมาส่งไปยัง FP ของปลั๊กตรวจสอบ และส่ง (+) ไปยังปลั๊กปั๊มติ๊กครับ

จนกระทั่ง USER บิดกุญแจสตาร์ท ส่งสัญญาณ (+) ออกมา และ กล่อง ECU ส่งสัญญาณ FC (-) ออกมา ทุกอย่างจึงครบวงจร ปั๊มติ๊กจึงทำงานครับผม ขั้ว FP มีไว้ตรวจสอบว่า มีสัญญาณ (+) ไปให้ปั๊มติ๊กหรือไม่ และยังสามารถใช้จั๊มต่อสัญญาณเพื่อทดสอบปั๊มติ๊ก ด้วยครับ
borancar (05-12-2009), joe-civil@jz (06-04-2019), mr.tu (05-12-2009), nueng5092 (23-07-2016), tfr_jz (24-04-2012), ต้นซัง (29-10-2012)