ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 18-09-2011, 13:07   #6
nick p-car (JZ)
Senior Member

รูปส่วนตัว nick p-car (JZ)

Car Brand: TOYOTA CROWN
Engine Type: 2JZGE VVT-I ECTS-I+ LPG หัวฉีด AC (ติดเอง)
คะแนน: 15 nick p-car (JZ) is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ se278 อ่านกระทู้
ผมมีความเห็นเรื่องหม้อน้ำอย่างนี้
การออกแบบหม้อน้ำเล็กหรือบางแต่ไหลเร็วสะดวก เหมาะสำหรับเมืองร้อน
การออกแบบหม้อน้ำใหญ่หนา เหมาะสำหรับเมืองหนาว
ช่างหม้อน้ำบ้านเรามักแก้ปัญหาเรื่องการระบายความร้อ นด้วยการเพิ่มแถวของรังผึ้ง และมักคิดว่าแผ่นครีบระบายความร้อนถี่ๆจะระบายความร้ อนได้ดี ลืมนึกถึงอัตราการดูดหรือเป่าของพัดลมหม้อน้ำ อัตราการไหลเวียนของน้ำ มักไม่นึกถึงปั๊มน้ำ ซึ่งใบเป็นเหล็กย่อมผุกร่อนตามอายุ ท่านลองสังเกตุดูหม้อน้ำอลูมิเนี่ยมซิครับบางและโล่ง โจ้งจนแทบไม่น่าเชื่อว่าระบายความร้อนได้ดีและทัน
ผมคิดว่าหม้อน้ำที่ดีควรแยกออกจากคอยล์ร้อนของแอร์แบ บรถฮอนด้า หม้อน้ำจะได้ไม่มีสิ่งกีดขวางและรับอากาศเย็นจากภายน อกได้โดยไม่มีอะไรมาบังหรือถ่ายเทความร้อนให้ ครับ
ความเห็นจากมือใหม่ ครับ

เข้าใจถูกต้องแล้วครับแถวเดียวบางแต่กว้างจะระบายดีก ว่าใบหนาๆครับ
แต่ก็อีกนั้นละครับส่วนมากผู้ใช้รถไม่ค่อยจะรู้ในสวน นี้ช่าว่างัยก็ตามนั้น รถผมหม้อน้ำแบบแถวเดียวบางๆแต่กว้าง รถติดในกรุงเทพ 1-2ชั่วโมงยังนิ่งอยู่ที่ 85องศาซี
nick p-car (JZ) is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to nick p-car (JZ) For This Useful Post:
nat_au1 (29-05-2013)