ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 10-01-2008, 23:52   #16
BIRDBIRD
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 BIRDBIRD is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ siwadej อ่านกระทู้
ถ้ามีตังค์เหลือๆคงใช้ระบบหัวฉีดแล้วครับ ซึ่งเป็นระบบที่ดีที่สุดในขณะนี้ แล้วก็หัวฉีดของ AG น่ะผมเองทำมานานแล้วครับกับเครื่อง 2JZ-GTE ส่วนที่ผมแนะนำให้ลดขนาดมิกซ์นั้นเพื่อให้อากาศและแก ๊สผสมกันได้ดีในอัตราส่วนผสมที่เหมาะ การที่รูมิกซ์เล็กนั้นใช่ว่ามันจะทำให้อากาศลดน้อยลง น่ะครับ มันขึ้นอยู่กับรูปทรงด้านรับลมและลักษณะของรูจ่าย หากค่ารับลม(เวนจูรี่)ดีๆมันสามารถสร้างแรงดูดได้ดีก ว่าไม่มีมิกซ์ซ่ะด้วยซ้ำไปครับ มิกซเซอร์ที่ดีคือมันต้องสร้างแรงดูดในขณะที่เราเร่ง เครื่องได้ครับเพื่อที่ให้นำพาทั้งอากาศและเชื้อเพลิ งเข้าสู่ห้องเผาไหม้ได้รวดเร็ว ส่วน 1JZ-GE กับรูมิกซ์ 38.5 มม.ที่ว่าไม่เป็นไรน่ะมาลองใช้มิกซ์ของฮาน่าดูซิครับ ผมใช้อยู่ได้เต็มที่ๆ 32 มม.ถ้าใหญ่กว่านั้นอาการไม่ดีแล้วครับ ขนาดของรูมิกซ์นั้นมันต้องสัมพันธ์กับรูปทรงตัวมิกซ์ และกำลังของเครื่องยนต์ครับ คำนิยามของมิกเซอร์ คือ ตัวสร้างแรงดูดและปล่อยเชื้อเพลิง ไม่ใช้การลดอากาศอย่างที่หลายๆท่านเข้าใจครับ
มิกซ์ของฮาน่าเป็นยังไงเหรอครับ แล้วที่ว่าใหญ่แล้วอาการไม่ดีนะ เป็นอย่างไรครับ มีรูปไหมครับ
BIRDBIRD is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม