ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 11-02-2014, 09:24   #4
Jeab Klong7
Senior Member

รูปส่วนตัว Jeab Klong7

Car Brand: Vigo ตัว J โลๆ
Engine Type: 1Jz-Gte+Lpg.
คะแนน: 17 Jeab Klong7 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ PhotJZ อ่านกระทู้
เอารถไปทำท่อ ช่างถอดสายแบต ก่อนเชื่อม ขับกลับรอบต่ำตลอดทางเลย ไม่มีการชดเชยเลย ครับ
ต้องเอากลับไปให้ช่างที่วายสาย รีเซ็ตให้ เกรงใจเหมือนกันทุกๆอุ่ต่างมีงานล้นมือกัน งานของเราปิดงาน
ไปแล้ว เลยอยากแก้ไขเองเป็น ตอนช่างทำให้ก็มองดูจำเอา แต่พอมาทำเองมันใช้ไม่ได้เหมือนเขาทำ

ขั้นตอน.....
### บิดกญแจ on
### ดึงปลั๊กมอเตอร์ออก
### start เครื่องแล้วดับ
### บิดกุญแจ on 3 ครั้ง
### เสียบปลั๊ก กลับคืน

ไม่รู้ว่าผมจำขั้นตอนมาผิดยังงัยมั้ย ครับ รถยังมีเก็บงานอีกเยอะ โอกาสที่ต้องถอดสายแบตมีสูงมาก
เลยอยากรู้ไว้แก้เอง เคยถามช่างหลายๆคนเขาก็ไม่รู้ ...บอกแต่ว่า wiring ผมไม่สมบูรณ์
อู่ที่ wiring ให้ผม เป็นอู่ที่ถูกปักหมุดในบอร์ดนี้เลย ...แต่ก็สงสัยว่า หลายๆคนไม่มีปัญหานี้
คันเก่าผม 1J-GE ก็ไม่เจอปัญหานี้นะ

ผมเข้ามหาข้อมูลที่นี่ปลายปี 2007 มาเป็นสมาชิกปี 2008 ตอนนั้นน้ำมันดีเซล 44 บาท
จำได้ว่าบอร์ดนี้คึกคักมากๆเลย บอร์ดย่อยพูดคุย บางวันยาวยันหน้า 3 เลย บอร์ดซื้อ-ขาย ไม่ต้อง
พูดถึง คึกคักตลอด พอมาวันนี้ดูเหงาๆไปนะ บางวันมีหัวข้อใหม่แค่ 3 หัวเอง หลายๆคนกลับไปเล่น
ดีเซลเหมือนเดิม วันที่ผมไปทำท่อ เจอแต่น้องๆวนเวียนเอากระบะดีเซลมาแก้โน้นแก้นี่ ดูเขามีความสุข
กันมากเลย ครับ ของผม e36 เปิดฝากระโปรง ขึ้นโบเดี่ยวอยุ่ น้องๆเขาเดินผ่านไปมา ไม่ได้แวะ
มาให้ความสนใจอะไรกันเลย ...น้อยใจนะเนี่ย
ปล...ยังงัยขอความอนุเคราะห์ ปัญหาของผมหน่อย ขอขอบคุณทุกๆคนล่วงหน้า ครับ
เท่าที่ผมเคยทำ...หายคับ

1.ดึงปลั๊กมอเตอร์เดินเบาออกแล้วสตาร์เครื่อง (เครื่องจะเร่งรอบสูง)
2.ปิดเครื่องแล้วเสียบปลั๊คมอเตอร์เดินเบากลับ
3.บิดกุญแจไปที่ ON แล้วกลับมา OFF ไป-กลับ 3 ครั้ง (แต่ไม่ต้องสตาร์ท)
4.ครั้งที่ 4 ให้สตาร์เครื่องปล่อยเดินเบาวอมไว้ซักพัก..

Jeab Klong7 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to Jeab Klong7 For This Useful Post:
samasun_007 (12-02-2014), SatitpongJ (11-02-2014)