ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 22-06-2009, 19:32   #1
nuhm
ClubJZ Old Full Member

Car Brand: ISUZU TFR 2800 Turbo
Engine Type: 2JZ GE VVT-i
คะแนน: 16 nuhm is on a distinguished road
วิธีแก้ปัญหาเครื่องสั่นเวลาเลี้ยว กับแก๊สแบบระบบดูด

ขอสอบถามเพื่อนๆ เกี่ยวกับการชดเชยรอบกันเครื่องสั่นหรือดับ เวลาเลี้ยว
กับการติดแก๊สแบบระบบดูด ครับ

คือว่าผมเองก็เพิ่งติดแก๊สมา ถ้ารถวิ่งน้ำมันดีมาก ไม่มีปัญหาเลย
แต่ตอนนี้ปัญหาหนักใจคือ เวลาเลี้ยวเครื่องจะสั่น บางทีก็ดับไปเลย
ก็เลยอยากสอบถามเพื่อนๆ ว่าได้แก้ไขปัญหานี้อย่างไรครับ

ส่วนผมโดยเบื้องต้นแก้ไขชั่วคราวดังนี้ครับ
1. เนื่องจากโชคดีว่ารถมีโช้คมือเร่ง คือถ้าจะเลี้ยวผมก็จะบิดเร่งเผื่อเอาไว้ก่อน (ไม่ค่อยสะดวก)
2. ตอนนี้ผมตั้งรอบเดินเบาให้เร่งเพิ่มเผื่ออีก คือถ้าวิ่งน้ำมันเดินเบาจะกลายเป็น 900 รอบ ถ้าแก๊สก็จะเป็น 800 รอบ (อันนี้กินน้ำมัน/แก๊สแน่นอน จากเดิมเดินเบาน้ำมันแค่ 700 รอบเอง)

ตอนนี้กำลังคิดที่จะเจาะชุดท่อร่วมไอดี หลังมิกเซอร์ ก่อนลิ้นเร่ง
แล้วต่อสายเข้าไปที่ตัวชดเชยรอบเลี้ยว เพื่อเวลาเลี้ยวจะได้เอาทั้งแก๊สและอากาศเข้าไปด้วย
ไม่ใช่เอาแต่อากาศเข้าไปปอย่างเดียวเหมือนตอนนี้

ไม่ทราบว่าจะดีไหม มีใครเขาทำไหม หรือเขาทำกันอยู่แล้ว ร้านที่ผมทำมันไม่ทำให้
แล้วก็ถ้าทำจะอันตรายไหมครับ

ขอบคุณครับ
nuhm is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม