หัวข้อ: 1UZ FE in Benz W124
ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 29-11-2011, 13:36   #575
pakapao
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว pakapao

Car Brand: Benz w124 ,Cefiro A31
Engine Type: 1 uzfevvti,2 jzfevvti
คะแนน: 16 pakapao is on a distinguished road
ปัญหาถัดมาคือเรื่องของแอร์โฟลว์ ของเดิมที่ติดตั้งมา

เครื่องจะจับได้ว่า ไม่ใช่ของมัน ซึ่งถ้าจะให้ดีที่สุด ต้องเอา Housing (กล่องกรองอากาศ ที่ทางให้อากาสเข้า ยกยวงมาเลย) มาด้วยกัน วึ่งตอนที่ผมได้เครื่องตัวนี้มา ผมไม่ได้มาด้วย

ผมก้อเลยต้องใช้กรองเปลือย แล้วมาวางจุดติดตั้งแอร์โฟลว์โดยจำลองให้ตำแหน่ง และการไหลผ่านของอากาศ มีความไกล้เคียงที่สุด แต่....

เครื่องก้อจับได้อีกว่ามันไม่ใช่ของมัน ทำให้รถวิ่งไม่ออก อาการรถไม่มีแรงก้อเป็นเหมือนเดิม สร้างความปวดหัวให้กับช่าง

แต่หมอผมก้อใช่ย่อยหาทางออกให้เครื่องสามารถอ่านแอร์ โฟลว์ตัวนี้ได้ โดยให้ผมเลือก 2 วิธีคือ

1.หาของแท้ ตรงรุ่นของมันมาใช้ ซึ่งต้องสั่งเข้ามาเป็นเดือน หรือ

2.เป็นวิธีของหมอรถผม (ผมขอสงวนไว้ก่อนนะครับ) สามารถทำให้ ผมเอาแอร์โฟลืวของรถ ToyoTa รุ่นอื่นๆ ที่หาง่ายกว่ามาใช้งานได้ครับ

pakapao is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม