ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 20-09-2009, 21:57   #11
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Ass@hole อ่านกระทู้
ยังงงๆ เรื่องฝาหม้อที่รับความดันได้ไม่เท่ากัน มันมีผลกับการระบายความร้อนยังไงครับ

มันปล่อยความร้อน ( ไอ) ออก เหมือนหม้ออบความดันหรือเปล่า ฟู่ๆ

ช่วยอธิบายนิดนะครับ ผมไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่ ยังนึกภาพไม่ออกครับ

ขอบคุณครับ
เวลาความร้อนขึ้นสูง ยิ่งสูงมาก แรงดันก็จะยิ่งสูงตาม

ถ้าฝาหม้อน้ำ ที่รับแรงดัน 0.9 บาร์ แล้ว ฝาจะเปิดเพื่อระบายแรงดันออกมานั้น กับ ฝาหม้อน้ำที่รับแรงดัน 1.3 บาร์ จะรับความร้อนสูงกว่าที่จะเปิดระบายแรงดันที่ฝา

ณ จุดระบายแรงดันออกมานี่เองครับ ที่ถังพักน้ำ นั้น จะมีน้ำอยู่ระดับ Max และจะมีช่องว่างอีกช่วงหนึ่งก่อนที่จะถึงฝาถังพักน้ำ

ช่องว่างอากาศช่วงนั้น จะมีแรงดันเท่ากับแรงดันอากาศที่ได้รับอุณหภูมิปกติ

เมื่อฝาหม้อน้ำปล่อยแรงดันออกมา แรงดันนั้นจะถูกปล่อยออกมาพร้อมๆกับไอน้ำ (ถ้านึกภาพไม่ออกให้นึกถึงกาต้มน้ำครับ) ไอน้ำนั้น เมื่อผสมกับแรงดันที่เย็นกว่าในถังพักน้ำ จะกลายเป็นหยดน้ำ (ให้คิดถึง เมฆฝนที่ถูกไปเย็นกลั่นจนกลายเป็นหยดน้ำฝน) ทำให้แรงดันในถังพักน้ำสูงขึ้นก็จริง แต่ว่า ยังสูงน้อยกว่า ในหม้อน้ำ จะเป็นเช่นนี้ไปเรื่อยๆจนกระทั่ง น้ำในถังพักน้ำดันขึ้นมาจนสูงกว่าขีด Max จนกระทั่งมีการถ่ายเท เข้าไปในหม้อน้ำซึ่งฝาหม้อน้ำยังเปิดอยู่ เพราะว่า แรงดันในหม้อน้ำสูงกว่า จึงเกิดการถ่ายเทน้ำจากถังพักน้ำที่แรงดันน้อยกว่า เข้าไปผสมจนกระทั่ง แรงดันในหม้อน้ำลดลง ฝาหม้อน้ำก็จะปิดตัวลงครับ (น้ำในถังพักน้ำก็จะลดปริมาณลงด้วย จนถึงขีด Max เช่นเดิมครับผม)

เมื่อไหร่ที่ความร้อนที่หม้อน้ำร้อนขึ้นมาอีก ก็จะเกิดกระบวนการเดิมวนไปมาเช่นนี้ เป็นการช่วยลดภาระการระบายความร้อนหม้อน้ำได้ระดับหน ึ่งครับ (ระดับเดียวเท่านั้นครับ) ตราบใดที่ น้ำในถังพักน้ำยังรับมือไหว แต่ถ้าเกิดแรงดันสูงมากๆ (จะด้วยเหตุใดก็ตาม) จนถังพักน้ำรับมือไม่ไหว ส่วนผสมของน้ำที่เย็นกว่าในถังพักน้ำผสมน้ำที่ร้อนกว ่าที่ระบายจากหม้อน้ำออกมาผสมนั้น ไม่ทันกัน จนกระทั่ง น้ำในถังพักน้ำร้อนขึ้นสูงๆ สูงพอๆกับระดับแรงดันในหม้อน้ำ ผลทีจะเกิดก็คือ น้ำจะล้นออกมาจากฝาถังพักน้ำเรื่อยๆครับ เมื่อนั้น เท่ากับว่า ความร้อนของเครื่องจะถึงขีด ฮีท จนเกิดอันตรายแล้วครับ

เรามามองในระบบ ฝาหม้อน้ำที่รับแรงดัน 1.3 บาร์บ้าง ถ้าฝารับแรงดันได้มากขนาดนั้น แสดงว่า จะมีการผลักภาระการระบายความร้อนมาที่ พัดลมระบายความร้อนของหม้อน้ำ ซึ่งในระดับนี้ ขนาดหม้อน้ำ ก็มีส่วนสำคัญเช่นกันครับ ถ้ามีหม้อน้ำมีขนาดใหญ่พอที่จะรับน้ำมากพอ การระบายความร้อนก็จะช่วยได้มากขึ้นครับ ทั้งนี้ทั้งนั้น ถ้าความร้อนถึงขีดที่ฝาหม้อน้ำเปิด (ความร้อนสูงกว่า ใช้ฝาหม้อน้ำ 0.9 บาร์) เรายังมีถังพักน้ำ เป็นกระบวนการช่วยลดระบายความร้อนอีกระดับหนึ่งด้วยค รับ แต่ว่าต้องคำนึงถึง อุปกรณ์ร่วมอื่นๆด้วยนะครับว่า จะรับแรงดันขนาดนั้นไหวหรือไม่ด้วยครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 20-09-2009 เมื่อ 22:10.
Moonlight is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 8 Users Say Thank You to Moonlight For This Useful Post:
Ass@hole (20-09-2009), JZE 34 (09-12-2009), krupree (21-09-2009), muy (20-09-2009), pookza (04-12-2009), poseidon (20-09-2009), tantan (21-09-2009), tung108 (21-09-2009)