ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 19-05-2011, 12:28   #1623
Khanty
Member

Car Brand: Sport rider Prerunner
Engine Type: 2Jz-vvti Auto
คะแนน: 16 Khanty is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pudrom อ่านกระทู้
ขอเสริมเพิ่มเรื่องฟรีปั๊มนะครับ ตอนผมวางเครื่องทีแรก ใช้หม้น้ำเดิม ตำแหน่งเดิม แต่ดัดแปลง เอาฟรีปั๊มไปติดที่ ตำแหน่งตัวปรับสายพานหน้าเครื่อง ซึ่งพัดลมจะไม่ติดอะไร แล้วใส่ลูกรอก ต่อแกน ซึ่งความร้อน ก็นิ่งดี แต่ที่นี้ มันไม่มีตัวปรับความตึง ต้องไปตั้งสายพานที่ไดชารต์แทน ซึ่ง ใช้ได้วัน สองวัน เสียงสายพานก็กลับมาดัง ดังนั้น ผมว่าจะใช้พัดลมฟรีปั๊ม อย่าดัดแปรงมากเกิน หรือจะลองหันไปคบพัดลม ไฮดรอริกส์ ก็ไม่เลวนะครับ ยังไงๆผมว่า ก็น่าจะดีกว่า พัดลมไฟฟ้า ในเรื่องความมั่นใจครับ
step ตอนวางของผม
free pump+หม้อน้ำเดิม
free pump+หม้อน้ำทองแดง แบบาง
พัดลมไฟฟ้า+หม้อน้ำทองแดงแบบบาง ดูดเข้าสองตัว เป่าแผงแอร์อีกสองตัว
พัดลมไฟฟ้า+หม้อน้ำอลูมิเนียม ดูดเข้าสองตัว เป่าแผงแอร์หนึ่งตัว
ตอนนี้ นิ่งที่สุดแล้วครับ โดยที่ พัดลมเป่าแผงแอร์ ทำงานตามคอมแอร์ และพัดลมดูด ให้ช่างทำเป็น สองสเตป คือ ถ้าคอมแอร์ทำงาน ก็ทำงานด้วย หรืออ่านว่าความร้อนถึง(เอาค่ามาจากเทอร์โมหม้อน้ำ)ก ็ทำงานด้วย โดยรวม ห้องเครื่องเย็นลงพอสมควร ก่อนหน้านี้ ที่ยังไม่ได้เปลี่ยนแผงคอยล์ร้อนแอร์ ตัวหน้าทำตามคอมแอร์ ตัวดูดทำงานตามเทอร์โม ความร้อนในห้องเครื่อง ร้อนมากครับ
แล้วฟรีปั๊มแบบนี้ล่ะครับ เห็นบอกว่ายึดกับขาตัวดันสายพานแล้วเปลี่ยนสายพานให้ ยาวขึ้น มีเบอร์สายพานให้ อยากรู้การใช้งานของตัวนี้ เรื่องความคงทน และปัญหา มีใครเคยใช้บ้างครับ ตัวรถผมทุบห้องเครื่องไว้นิดหน่อยแล้ว ถ้าจะติดก็เหลือแค่ทำหม้อน้ำไว้ใต้คาน พัดลมไฟฟ้ากลัวขึ้นดอยไม่ไหว
รูป
ชนิดของไฟล์: jpg 1.jpg (30.8 KB, ดาวน์โหลด 202 ครั้ง)
ชนิดของไฟล์: jpg 2.jpg (33.5 KB, ดาวน์โหลด 1 ครั้ง)
ชนิดของไฟล์: jpg 3.jpg (42.3 KB, ดาวน์โหลด 200 ครั้ง)
ชนิดของไฟล์: jpg 4.jpg (87.3 KB, ดาวน์โหลด 2 ครั้ง)
Khanty is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 7 Users Say Thank You to Khanty For This Useful Post:
note4you (19-05-2011), Pong79 (25-05-2011), pudrom (20-05-2011), rider boy (20-05-2011), sompol (20-05-2011), wk7000 (19-05-2011), กัมพ์ (28-05-2011)