ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 28-09-2011, 01:42   #1886
note4you
Senior Member

รูปส่วนตัว note4you

Car Brand: SPORT RIDER
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i GAS : LPG , AG , 58LT
คะแนน: 14 note4you is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wk7000 อ่านกระทู้
ต้องแยกให้ออกว่าควันที่เกิดนั้นเป็นควันจากไอน้ำหรื อควันจากน้ำมันเครื่องถูกเผาไหม้

ถ้าเป็นควันไอน้ำถือว่าเป็นปกติ กระบวนการเผาไหม้สมบูรณ์ ส่วนถ้าควันเกิดจากน้ำมันเครื่องก็แสดงว่ายากตีนวาว์ ลหมดสภาพ

ควันขาวจะออกช่วงจอดนานแล้วสตาร์ท แต่สักพักเครื่องร้อนก็จะหายไป ถ้าเป็นกรณีนี้เครื่องยนต์ยังสามารถใช้งานได้เป็นปกต ิดีไม่มีปัญหา

แต่คอยหมั่นคอยเช็คระดับน้ำมันเครื่องเป็นระยะไม่ให้ ขาดครับ

ปล. คุณโน๊ตใช้โลโก้ V6 ไม่ทราบว่าตัวV6ที่ใส่ไว้หมายถึงเครื่องJZ หรือเปล่า

เพราะเครื่องยนต์ JZ เป็นเครื่องยนต์แบบ 6 สูบแถวเรียงไม่ได้เป็นเครื่อง V อย่างเครื่อง UZ ครับ

ผมทักไว้เผื่อถ้าคุณโน๊ตหมายถึงเครื่อง JZ จะได้เข้าใจถูกต้องเกี่ยวกับลักษณะการวางลักษณะการทำ งานของลูกสูบเครื่อง JZ ครับ
พอดีได้โลโก้V6มาจากคลับไทรทั่นชลบุรี ผมเอาไรเดอร์ ไปมั่วกับเขาบ่อย เพื่อนขับไทรทั่น แต่ส่วนตัว V6 ผมก็หมายถึง JZ นั้นแหละฮ่าๆๆ และเผอิญไปเปลี่ยนรูป display ไม่ถูกใจหารูปเก่าไม่เจอ เห็นv6 ก็เลยยัดเข้ามา

***ควันจากไอน้ำหรือควันจากน้ำมันเครื่องถูกเผาไหม้ พิสูจน์ยังไงครับ***
แต่มันจะมีควันเฉพาะตอนอากาศชื้น ฝนตก
note4you is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม