ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 07-09-2009, 15:45   #16
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ apile อ่านกระทู้
ของผม ก่อนสตาร์ทตอนเช้า

บิด on เฉยๆ ยังไม่สตาร์ท ไฟจะอยู่ที่ 11.6-11.7

พอสตาร์ทจังหวะแชะๆ ไฟจะตกลงมาเหลือ 9.7 - 10.x

แต่พอเครื่องติดแล้วไฟจะกลับมาที่ 12.8 - 13.1

เป็นดังข้างต้น ถือว่าเป็นอาการที่ปกติหรือเปล่าครับ
ถ้าจะให้ดี ลองเช็คความถ่วงจำเพาะของน้ำกรดในแบตเตอร์รี่ครับผม

อาการที่บอกมานั้น ถ้าไม่ใช่เป็นเพราะว่า แบตเตอร์รี่ได้รับการชาร์จประจุ ไม่เต็ม ก็น่าจะเป็นที่ มีกระแสไฟรั่ว หรือ ทิ้งรถไฟนานๆ(ช่วงทิ้งรถไว้นานๆ มีการใช้กระแสไฟจ่ายให้ นาฬิการถ และสัญญาณกันโขมย) หรือ แบตเตอร์รี่เสื่อมสภาพครับผม
tatizoodlor (30-11-2012)