ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 01-08-2009, 19:10   #2
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ inno อ่านกระทู้
ตอนนี้ผมไล่สายไฟเองแล้วครับ เครื่อง 2J GE VVTI จากเดิมแอร์ต้องเปิดเบอร์ 3 ถึงทำงานตอนนี้ไล่เองพอจะได้แล้วครับ จึงอยากสอบถามดังนี้ครับ
ปลั๊ก 34 pin ขั้วที่ 32 สายสีส้ม AC2 กล่องควบคุมแอร์(สายเส้นนี้ต่อจากอะไรจากไหนไปไหนครั บ)
ปลั๊ก 16 pin ขั้วที่ 8 สายม่วงเขียว ACTQ แอร์ (สายเส้นนี้ต่อจากอะไรจากไหนไปไหนครับ)
ปลั๊ก 28 pin ขั้วที่ 5 สายขาวเขียว A/C MG คลัชท์คอมแอร์ (สายเส้นนี้ลองตัดแล้วปรากฏว่าหน้าคอมแอร์ตัดครับ)
ขั้วที่ 20 สายดำขาว A/C ไปกล่องแอร์ (สายเส้นนี้ต่อจากอะไรจากไหนไปไหนครับ)

สอบถามแค่นี้ครับ (รถผมระบบแอร์มี A/C Amplifier ครับ) ขอบคุณครับ
เครื่อง 2JZ-GE VVT-i นี้ เป็นเครื่องอยู่ บนรถ โตโยต้า คราวน์ ซึ่ง เป็น รถใหญ่ อาจจะมีการควบคุม ตู้แอร์ 2 ตู้ จึงทำให้ ต้องมีสายสัญญาณ AC2 และ ACTQ ซึ่งเมื่อเรานำเครื่องยนต์มาวางในรถอื่นๆ จึงไม่จำเป็นต้องใช้งานครับ

ส่วน A/C MG ซึ่งย่อมาจาก แมคเนติคแอร์คอมเพรสเชอร์ นั่นก็คือ หน้าคลัชท์คอมพ์แอร์นั่นเองครับ สายเส้นนี้ จะส่งไปที่ รีเลย์ของคอมพ์แอร์ครับ

ส่วน A/C ขั้วที่ 20 ก็คือ สายสัญญาณไปที่ กล่องแอมปริฟลายเออร์แอร์ครับ เพื่อส่งสัญญาณควบคุมแอร์อีกทีครับ