ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 08-09-2009, 13:58   #22
apile
Member

คะแนน: 0 apile is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ apile อ่านกระทู้
ของผม ก่อนสตาร์ทตอนเช้า

บิด on เฉยๆ ยังไม่สตาร์ท ไฟจะอยู่ที่ 11.6-11.7

พอสตาร์ทจังหวะแชะๆ ไฟจะตกลงมาเหลือ 9.7 - 10.x

แต่พอเครื่องติดแล้วไฟจะกลับมาที่ 12.8 - 13.1

เป็นดังข้างต้น ถือว่าเป็นอาการที่ปกติหรือเปล่าครับ

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้
ถ้าจะให้ดี ลองเช็คความถ่วงจำเพาะของน้ำกรดในแบตเตอร์รี่ครับผม

อาการที่บอกมานั้น ถ้าไม่ใช่เป็นเพราะว่า แบตเตอร์รี่ได้รับการชาร์จประจุ ไม่เต็ม ก็น่าจะเป็นที่ มีกระแสไฟรั่ว หรือ ทิ้งรถไฟนานๆ(ช่วงทิ้งรถไว้นานๆ มีการใช้กระแสไฟจ่ายให้ นาฬิการถ และสัญญาณกันโขมย) หรือ แบตเตอร์รี่เสื่อมสภาพครับผม

เกี่ยวที่ว่าผมต่อ พัดลมไฟฟ้าแบบต่อตรงไว้หรือเปล่าครับ คือผมต่อพัดลมไว้ที่สวิท on พอบิดออนพัดลมไฟฟ้าติดตลอด ทำให้กินไฟกว่ารถปกติทั่วไปหรือเปล่าครับ เลยมีค่าดังที่เห็น

ถ้าไม่เกี่ยวเลย แล้วค่าที่ถูกต้อง เลยสำหรับรถที่ไฟสมบูรณ์ควรอยู่ที่เท่าไหร่ครับ

บิด on เฉย (แต่ยังไม่สตาร์ท)ควรอยู่ที่ กี่ Volt ??
จังหวะสตาร์ท แชะๆ ๆ ๆ ไฟควรตก ไม่เกิน กี่ Volt ??
สตาร์ทติดแล้ว ไฟควรจะอยู่ที่ กี่ Volt

รบกวน คุณมูน หน่อยครับ จะได้เตรียมตัวแก้ไขถูกครับ

ปล. ผมใช้เป็นแบตแห้งอะครับ มีแต่ตาแมวดู มองไปก็เป็น สีเขียว ปกติ ครับ เลยไม่รู้ว่า น้ำกรดในแบตมีเท่าไร

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย apile : 08-09-2009 เมื่อ 14:03.
apile is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to apile For This Useful Post:
tatizoodlor (30-11-2012)