ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 07-08-2009, 21:09   #3
cpservice
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว cpservice

Car Brand: Volvo960 - CkII-EVO_VI
Engine Type: 1JZ.... ,4G93 GDI...
คะแนน: 18 cpservice is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง cpservice
ความเห็นผมก็เหมือนกับคุณซันด้านบนอ่ะครับ
1. เกียร์ at ติดแล้วมีผลดีหรือเปล่าครับ
ดีขึ้นในเรื่องการระบายความร้อนน้ำมันเกียร์ และทำให้อุณหภูมิน้ำในหม้อน้ำลดลงด้วยครับ รถบางคันที่มีปัญหาเรื่องความร้อนอยู่แล้ว เมื่อติดออยล์เกียร์แยก ก็ช่วยลดอุณหภูมิเครื่องยนต์ลงได้ระดับหนึ่งครับ
2. แล้วน้ำที่อยู่ในออยล์ที่จะติดตั้งเป็นน้ำมันเกียร์ หรือ น้ำเปล่าธรรมดาครับ
เป็นน้ำมันเกียร์ครับ ที่ไหลวนอยู่ในออยล์เกียร์ เมื่อติดตั้งเสร็จก็ติดเครื่องวัดระดับน้ำมันเกียร์อ ีกทีนะครับ
3. ท่อ จากเกียร์ที่ไปยังหม้อน้ำนั้น ต้องถอดออกหรือเปล่าครับ หรือปล่อยไว้แบบนั้น หลักการทำงานมันเป็นยังไงครับ
การติดออยล์เกียร์แยกต้องต่อท่อมาจากท่อสองท่อนี้แหล ะครับ ท่อนึงจะเป็นท่อส่ง อีกท่อจะเป็นท่อน้ำมันไหลกลับ
หลักการก็คือ เอาน้ำมันเกียร์มาไหลวนที่ออยล์เกียร์ เพื่อให้อากาศเป็นตัวลดความร้อนของน้ำมันเกียร์ ช่วยไม่ให้อุณหภูมิน้ำมันสูงเกินไป
ส่งผลให้เกียร์ทำงานได้เต็มประสิทธิภาพ
4. ถ้าต้องถอดออกแล้ว ตรงหม้อน้ำก็จะเป็นรู เราจะสามารถอุดรูโดยใช้น๊อตได้ใช่ไหมครับ
อุดได้ครับ จะใช้น็อตอุดไว้ก็ได้ เพราะไม่มีผลเสียอะไร
หรือปล่อยไว้เฉยๆเลยก็ได้ ไม่ต้องกลัวว่าน้ำจะไหลออกจากรูทั้งสอง
เพราะมันเป็นคนละห้องกัน
cpservice is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 3 Users Say Thank You to cpservice For This Useful Post:
arty (11-10-2009), lsurin (10-10-2009), mart (29-11-2009)