ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 09-03-2011, 13:49   #1373
jojozang
Member

Car Brand: toyota
Engine Type: lpg
คะแนน: 0 jojozang is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wk7000 อ่านกระทู้
เรื่องความร้อน ใช้เกจ์วัดของอะไรครับ แล้วเข็มความร้อนที่หน้าปัทม์เป็นอย่างไรบ้าง

มันน่าสงสัยที่ว่าหม้อน้ำ 2 ลูกยังเอาไม่อยู่ มันแปลก ๆ อีกอย่างรถก็สูงอากาศก็ไหลเวียน

ถ่ายเทความร้อนได้ดีกว่ารถเก๋งเตี้ย ๆ ด้วยครับ

หรือลองถ่ายรูปห้องเครื่องและหม้อน้ำมาดูหน่อยครับจะ ได้วิเคราะห์กันง่ายขึ้น

ถ่ายรูปมาแล้วไปฝากไฟล์ไว้ที่เวปนี้ก็ได้ครับ http://image.ohozaa.com/ แล้วนำลิงค์มาลงที่นี่

ส่วนเรื่องแอร์เวลาจอดเย็น แต่เวลาวิ่งไม่เย็นอาการเหมือนเติมน้ำยาเกิน เวลาวิ่งมันเลยไม่เย็น ยังไงลองเช็คดูตรงนี้ก่อนครับ

ถ้าน้ำยาเกินจริงปล่อยน้ำยาออกสักหน่อย ให้ได้ระดับพอดีหรือขาดนิด ๆ เวลาเร่งเครื่องแล้วเต็มพอดีก็ได้ครับ

เรื่องกลิ่นน้ำมันเกียร์ ต้องลองเช็คดูก่อนว่ามีจุดรั่วซึมตรงไหนบ้างหรือเปล่ า

ตามปกติแล้วระบน้ำมันเกียร์ออโต้เป็นระบบปิด ถ้าไม่มีจุดรั่วซึมกลิ่นไม่น่ามีออกมาเยอะนะครับ

เว้นแต่เติมน้ำมันเกียร์เกินจนมันระบายออกทางด้านบนเ กียร์ข้างหัวหมู

หรือน้ำมันร้อนจัด กลิ่นก็จะโชยออกมาได้ ลองเช็คจุดรั่วซึมดูก่อนครับ รวมถึงระดับน้ำเกียร์ด้วย เติมให้พอดีอย่าให้เกินครับ
ใช้เกจ์วัดของเรสซิ่งอะครับ เข็มที่เรือนไมล์ก็ขึ้นจากระดับปกติประมาณ 1 ขีด ผมใช้ไมล์หน้ามืดของเจอะครับ เรื่องน้ำมันเกียร์ถ้มันร้อนจะแก้ไขยังไงดีครับ ตอนนี้ผมใส่ออยเกีนร์ 2 ตัวมันยังเหม็นอยู่เลยครับ แอร์ผมลองเปลี่ยนวาวล์ที่ตู้แอร์แล้วตอนนี้มันเย็นแล ้ว แต่ต้องลองวิ่งไกลๆดูครับ วันศุกร์นี้ผมจะวิ่งไปเพชรบูรณ์ดู ว่าจะเจอปัญหาอะไรอีกรึป่าว ยังไงรบกวนช่วยเป็นพี่เลี้ยงให้หน่อยนะครับ เดี๋ยวจะถ่ายรูปเครื่องมาให้ช่วยวิเคราะห์นะครับ
jojozang is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 5 Users Say Thank You to jojozang For This Useful Post:
Pong79 (10-03-2011), rider boy (09-03-2011), sompol (09-03-2011), wk7000 (11-03-2011), กัมพ์ (22-04-2011)