ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 20-09-2009, 20:15   #6
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nont@volvo960 อ่านกระทู้
รบกวนขอความรู้หน่อยครับ ถ้าเวลาสตาร์ทน้ำมัน แล้วรถติดอยาก(สตาร์ทแก็สติดง่าย) หรือเวลาเปลี่ยนมาใช้น้ำมันแล้วเครื่องมีอาการสั่นเล ็กน้อย ใช่ตัวนี้เสียรึเปล่าครับ
ไม่ใช่เป็นที่ รีเลย์ปั๊มติ๊กหรือ สโลว์ปั๊มครับ (ชัวร์ 100% ครับ) การที่ มีอาการสั่นนั้น ต้องตรวจดูหลายส่วนครับ

อาการสั่น พอจะสรุปง่ายๆออกมาว่า ระบบการจุดระเบิดบกพร่อง

แต่ว่า การจุดระเบิก มันมีตั้ง 3 ปัจจัย และแต่ละปัจจัย ก็มีตัวควบคุม ซึ่ง น้ำมันเบนวิน ซึ่งเป็น 1 ใน 3 ปัจจัยนั้น นอกจากมี ปั๊มติ๊กเป็นตัวจ่ายน้ำมันแล้ว ยังมี กรองน้ำมันเบนซิน รางหัวฉีดที่มี เรคกูเรเตอร์ ควบคุมแรงดัน แล้วยังมีหัวฉีดเป็นตัวจ่ายน้ำมัน ซึ่งถ้าจะระบุว่าเป็นที่ตัวน้ำมันจริง ก็ต้องตรวจสอบตัวอื่นๆด้วยครับ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น อาจจะเป็นเพราะว่า ได้ทำการติดตั้งแก๊ส ซึ่งช่างแก๊ส อาจจะมือซน หรือด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการ ไปตั้งลิ้นปีกผีเสื้อ ระบบก็เพี้ยนไปได้แล้วครับ (หมายความว่า ตั้งแก๊สเพื่อให้การจุดระเบิดได้ดี แต่ว่า ไม่สนใจว่า ระบบน้ำมันจะเพี้ยนหรือไม่)

ระบบไฟ ก็เป็นอีกปัจจัยหนึ่งครับ การเปลี่ยนหัวเทียนเพื่อการจุดระเบิดดีขึ้น แต่อาจจะลืมนึกไปว่า แล้วระบบน้ำมันจะจุดดีเท่าหรือไม่ ก็มีนะครับ

อีกตัวหนึ่งที่อยากให้ ตรวจเช็ค ก็คือ สัญญาณ THW (เซนเซอร์ตรวจวัดอุณหภูมิน้ำในเครื่องยนตฺ์) ถ้าขาดตัวนี้ไป ตอนสตาร์ทรถใหม่ๆ ก็อาจจะสตาร์ทด้วยน้ำมันติดยาก แถมมีโอกาสสั่นๆ ด้วยครับ

จุดอ่อนที่พบว่าเกิดบ่อยมากกับรถที่ใช้ 2 ระบบ ก็คือ หัวฉีดน้ำมัน ครับ น่าจะตรวจเช็คว่า ตัน จนจ่ายไม่เป็นฝอยหรือเปล่าด้วยครับ (กรองเบนซินไม่ดีพอ หรือว่า ไม่ค่อยได้ใช้หัวฉีด จนทำให้ หัวฉีดตันหรือรั่วได้เช่นกันครับ)

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ oat 420 อ่านกระทู้
ไม่ทราบว่า 2j ge เหมือนกันหรือป่าว....
เครื่องยนต์ รุ่น 2JZ-GE มีบางรุ่นใช้ FPC แต่บางรุ่น(เก่าๆ) ก็ไม่ได้ใช้ครับ ต้องตรวจสอบที่ กล่อง ECU ครับผม
A31@udon (15-04-2012), nanid (26-04-2012)