ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 21-12-2011, 23:49   #2
Kun553
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว Kun553

คะแนน: 16 Kun553 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kritshna1980 อ่านกระทู้

ผมมีขอสงสัยดังนี้คับ
1 ลงเครื่องมาเสองปีกว่า ไม่มีปัญหาอะไร แต่ผมเป็นคนชอบล้างห้องเครื่องบ่อย พักหลัง มีอาการ ใช้น้ำมันแล้วสะดุดเลยเอาไปให้ช่างตรวจสอบก็เจอ จำเลย น้ำเข้าไปในถังน้ำมัน ก็ถ่ายออกแล้วก็เปลื่ยน ปั๊มติ๊ก ใช้ได้สักพัก ก็เหมือนเดิม แต่แก๊สไม่เป็นอะไรนะคับ ตอนนี้เปลื่ยน
มาสองสามตัวแล้ว คืออาการเดิม ใช้ได้สักพักก็เสียอีก จำเป็นมั้ยตอ้งเดินสายท้อน้ำมันใหม่ สังเกตุว่าว่าใช้แก๊ส วิ่งกว่าน้ำมัน เป็นเพราะอะไรคับ หรือว่าระบบน้ำมันจ่ายไม่ได้ ตอนนี้เมียเริ่มบ่นว่าทำไมรถเสียบ่อยจัง ให้เอาไปขาย ผมรักรถคันนี้มากไม่อยากขายเลยอยากให้ พี่ๆ ช่วยแนะนำหน่อยคับ
2 ผมอยากจะทราบราคา คอยล์หัวเทียน เครื่อง 1JZ GTE VVTi ใหม่ราคาเท่าไหล, เชียงกงราคาเท่าไหล และหัวเทียนที่แหมาะสำเครื่องตัวนี้ควรใช้เบอร์อะไร
3 ผมอยากทราบราคา รางหัวชีดของเครื่อง 1JZ GTE VVTi ใหม่ราคาเท่าไหลม, เชียงกงราคาเท่าไหล, ของแต่งเท่าไหล
4 ผมอยากทราบอัตราทตเฟืองท้าย NAVARA พี่ๆ พอจะทราบหรือเปล่าคับ
5 ตอนนี้ใช้หม้อน้ำทองแดงอยู่ สังเกตุว่ามีตะกอนสีส้มเยอะมากในหม้อพักน้ำ ปกติหรือเปล่าคับ ตอนนี้ผมอยากใช้หม้อน้ำมีเนียม เขาว่าจะช่วยเรื่อบระบายความร้อนจริงหรือเปล่าคับ งบประมาณประมาณเท่าไหล?
6 จำเป็นหรือเปล่าต้องเอาอินเตอร์ใว้ในตำแหน่งที่ลมประ ทะให้มากที่สุด รถผมซ้อนไว้หลังกันชน&ออยเกียร์ สังเกตุเวลากดหนักๆ นานๆ ความร้อนจะขึ้นเยอะมากเลยคับ ควรย้ายหรือเปล่า ถ้าย้ายแล้วจะช่วยเรื่องความร้อนได้หรือไม่
7 ตอนนี้ใช้แก๊ส LPG หัวชีดของ AC STAG 300+ หม้อต้ม Bigasแฝด พักหลังสังเกตุ รอบเบาเวลาออกตัวเร็วๆ ชอบตัดเป็นแก๊ส และถ้ากดหนักๆ ก็จะตัดเป็นน้ำมัน เป็นเพราะอะไรคับ
8 เห็นมีคนพูนในเน็ตว่า เครือง ตัวนี้ไม่เหมาะที่จะโมต่อ จริงหรือเปล่าคับ
9 ผมอยากเปลื่ยน Torbo ตัวไหนที่พี่ๆ แนะนำคับ เอาแบบใช้งานประจำวัน กดหนักๆ เป็นบ้างครั้ง
ป.ล. รบกวนพี่ๆ และผู้รู้ทุกๆ ท่านตอบให้หน่อยนะคับ อยากใช้น้อง เจ ไปนานๆๆๆๆ ขอบคุณทุกท่านที่เสียสละเวลามาตอบนะคับ
1.ล้างห้องเครื่องคงไม่ได้ทำให้น้ำเข้าไปในถังน้ำมัน นอกเสียจากพี่ไปเติมปั้มที่ผสมน้ำมาให้ แนะนำให้หาปั้มใหม่ครับ ถ้าหาเบนซิล95เติมได้ยิ่งดีครับ สะดุดรอบปลายๆมีอยู่1อย่างคือเเรงดันน้ำมันไม่พอ แต่ถ้าสะดุดทุกๆย่านความเร็วก็พวกระบบจุดระเบิดครับ ลองหาปั้มมือ1ใส่ครับอย่าปล่อยให้น้ำมันในถังต่ำกว่า 1/4ครับไม่งั้นเค้าจะดูดอากาศไปด้วย มันจะพังเอาครับ
2.ราคาคอยมือ2เชียงกง คงตัวละ1500ครับ หัวเทียนหาNGKอีรีเดียมเบอร์8แท้ๆมาใส่ครับ
3.ไม่ทราบจ้า
4.ไม่ทราบจ้า
5.ถ้าหม้อน้ำเดิมเอาอยู่ อย่าเปลี่ยนเลยครับ ให้เข้าร้านหม้อน้ำถ่ายน้ำทิ้งเเล้วเติมน้ำยาหล่อเย็ นของโตโยต้าเข้าไปครับ
6.เวลากดหนักๆเเล้วความร้อนขึ้นไม่เกี่ยวกับinterครั บ เกี่ยวกับหม้อน้ำเล็กไปหรือตันครับ ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องดูว่ามันบังหม้อน้ำขนาดไหนด้วยคร ับ
7.จูนแก้สใหม่ครับ
8.ทำได้ครับแต่ของแต่งจะหายากหน่อยนึงครับ
9.หมกใบดีกว่าครับ แรงในคราบเดิมๆ ลองดูหน้าซื้อขายนะครับ ผมว่าคุ้มเงินดีครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Kun553 : 21-12-2011 เมื่อ 23:55.
Kun553 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 5 Users Say Thank You to Kun553 For This Useful Post:
4ja1 (29-12-2011), HS9KRM (30-12-2011), kritshna1980 (22-12-2011), maxza1988 (22-12-2011), somtao (23-12-2011)