ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 19-08-2008, 17:51   #387
wk7000
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว wk7000

Car Brand: Toyota Sport Rider
Engine Type: 2JZ-GTE AUTO 4x4, 1JZ-GE VVTI
คะแนน: 17 wk7000 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jzryder อ่านกระทู้
GPS นี่จะไปหาจากที่ไหนมาวัดได้ครับ ราคาเท่าไรครับ ถ้าไม่ซื้อจะหาได้ที่ไหน เพราะผมแค่อยากได้มาเทียบความเร็วกับระยะทางเท่านั้น รถคุณ wk7000 ความเร็วกับระยะทางเพี้ยนไป 11% และ 5% ถ้าใช้กล่องแปลงตัวเดียวจะแก้กลับมาตรงทั้งสองอันเลย ไหมครับ ของผมนอกจากความเร็วและระยะทางแล้ว วัดรอบก็ไม่ตรงด้วย ช่างเอาไมล์ของเครื่อง 4 สูบมาใส่ให้ เข็มเลยสูงมั่วไปหมดเลยครับ
ของผมใช้ GPS บน Pocket PC ครับ มือถือ หรือ PPC เดี๋ยวนี้มีหลายยี่ห้อที่มี GPS Built in ครับ ลองถามในกลุ่มเพื่อน ๆ ดูครับอาจจะพอมีใช้กันอยู่บ้าง ถ้าหาไม่ได้จริง ๆ ก็เทียบกับหลักกิโลเอาก็ได้ครับ
เรื่องไมล์ของผมใช้กล่องแปลงเฉพาะวัดรอบครับ เพราะใช้ไมล์ของเครื่อง 4 สูบมาลงตอนแรกไม่ขึ้นเลยเอาไปให้ อ.BJZ ทำให้ครับ ส่วนถ้าขึ้นแล้วไม่ตรงนี้ติดต่อคุณเอก mpex http://www.tarad.com/mpex2002/index....รก&headername= ได้เลยครับ ซื้อเฉพาะกล่องมาเอาต่อเองหรือให้ช่างไฟฟ้าต่อให้ก็ไ ด้ครับไม่ยากมีคู่มือมาให้ ส่วนระยะทางนั้นตอนแรกของผมตรง 100% ซึ่งผมยังงงอยู่ว่าเป็นไปได้ไงที่ตรงทุกช่วงความเร็ว (หลังจากเปลี่ยนเฟืองท้ายแล้ว เดิมตอนยังไม่เปลี่ยนก็ไม่ตรง) แต่เฟืองปั่นไมล์ SP1 มันรูดเลยหาตัวใหม่มาใส่มันก็แข็งไป 5% ครับ ส่วนการใช่กล่องแปลงร่วมกันได้ไหมไม่ทราบจริง ๆ ครับต้องถาม อ.BJ หรือ คุณเอกดู ของผมได้อัตราที่แน่นอนเป็นค่าผิดพลาดที่ยอมรับได้แล ะเอามาเผื่อระยะทางและความเร็วเอาเองเวลาเดินทางครับ
wk7000 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม