ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 30-12-2013, 07:13   #23
nik0078
Senior Member

Car Brand: BMW e36
Engine Type: 1J GTE vvti
คะแนน: 11 nik0078 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ boost อ่านกระทู้
ผมใช้ E34 1Jbo auto ขอตอบดังนี้ครับ

ระบบเบรค ABS ถ้าทกอย่างปกติต้องใช้ได้ครับ และมี ABS ดีกว่าไม่มีแน่นอน ผมซื้อ E34 มือ2 มาตอนแรก ABS ไม่ทำงาน ไฟโชว์ตลอด เบรคหนักๆทีไรล้อล็อคกระจาย ผมจำเหตุการณ์ตอนล้อล็อคหนักๆได้เลย ตอนนั้นหน้าฝน ฝนตกพรำๆผมซัดมา 150+ บนทางด่วนเส้นกาญจนาภิเษก มีรถตัดหน้ากะทันหัน ผมกระทืบเบรคเต็มที่ ล้อล็อค พวงมาลัยควบคุมทิศทางไม่ได้เลย พยายามหักซ้ายขวาช่วย พร้อมกดเบรค ปล่อย เบรค ปล่อย พร้อมบีบแตรยาว สุดท้ายคือรถคันที่ตัดหน้าหักหลบกลับไปครับ ไม่งั้นมีอุบัติเหตุใหญ่ รถชนกันหลายสิบคันแน่นอน หลังจากนั้นผมรีบไปซ่อมabsเลยครับ

สรุปเรื่องซ่อมระบบเบรค ABS ผมให้เฮียบุญมา อู่ BM bangna ทำให้ครับ ราคาไม่แพง เร็ว จบ ไว้ใจได้
ของผมแค่แก้สายไฟ วายสายใหม่ โดนไป2000 แต่คุ้มครับ กับการที่ระบบ abs กลับมาใช้ได้เหมือนเดิม เพราะมิดมา 1 ครั้ง แพงกว่านี้หลายเท่าแน่นอน

ระบบเบรคตอนนี้ = จาน brembo oem+nap ชมพู เบรคดีกว่าเดิมเยอะมาก แต่ผ้าเบรคnapชมพูกินจานสุดๆ กดเบรคชะลอรถในเมือง มีแต่คนหันมามอง เพราะเสียงจี๊ดๆๆๆเวลาเบรค เรื่องเสียงน่ารำคาญสุดๆ
ขอบคุณครับ จะหาทางแกไขครับ กลัวอย่างที่ท่านเล่าน่าฝนนี้ละครับ เพราะบ้านนอกถนนว่างยาวๆตลอด กลัวมาเร็วแล้วเบรคหมุนเหมือนกันครับ
nik0078 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม