ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 10-11-2009, 00:47   #5
cpservice
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว cpservice

Car Brand: Volvo960 - CkII-EVO_VI
Engine Type: 1JZ.... ,4G93 GDI...
คะแนน: 18 cpservice is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง cpservice
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Rid_E34 อ่านกระทู้
เป็นเพราะ ไดสตาร์ถ่านใกล้จะหมด ทำให้ขี้ถ่านมันมาก
เครื่องร้อนขึ้ถ่านมันเหนียว ทำให้จะสตาร์มันยาก มันหมุนยาก วันนี้ล้างได้สตาร์ใหม่เปลี่ยนถ่านใหม่ ลองวิ่งให้เครื่องร้อน แล้วดับเครื่อง ลองสตาร์ใหม่ติดดีครับ แต่ลองดูว่าจะมีปัญหาอีกไม่รู้หรือป่าวนะครับ
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nick p-car (JZ) อ่านกระทู้
เป็นเหมือนผมเลยครับผิดกันตรงที่ก่อนหน้าผมใช้เครื่อ งดีเซลครับ
เช้าๆstart ที่เดียวติดไม่มีปัญหาใดๆ แต่พอเครื่องร้อนได้ที่แล้วจะเริ่มมีปัญหา ลักษณะไฟจะหมดบางครั้งก็ติด บางก็ไม่ติด ต้องรอให้เครื่องเย็นลงพอควรประมาณ20นาที จึงจะstart ได้
พอดีผมมีความรู้เรื่องเครื่องยนต์อยู่บ้าง เลยตรวจเช็คตามจุดต่างๆ ไม่ว่าสายไฟ-สายลบลงตัวถัง-ขั้วbatt -ไดชารต์-ไดร์start -อีกหลายจุดที่พอจะนึกได้
ทุกอย่าง ok อยู่ในสภาพพร้อมใช้งาน มีอีกอย่างที่ยังไม่ได้เช็คคือแบตเตอรี เพราะพึ่งเปลี่ยนยังไม่ครบขวบปีเลย ก็เลยลองเช็คดูโดยใช้ตัววัด ถ.พ น้ำยาแบตฯ ก็ok ใช้ได้ความถ่วงจำเพาะอยู่ในค่าspec
แต่ลองนึกอีกทีค่า ถ.พ จะแปรผันตามอุณหภูมิ ก็เลยความแตกครับคือ แบตฯของผมมันไม่ work ในขณะที่อุณภูมิสูงมากๆ อย่างในห้องเครื่อง ค่า ถ.พ ต่ำกว่าค่าspec มาก แต่พอมาวัดที่อุณหภูมิปกติ(เอาออกจากห้องเครื่อง ทิ้งให้เย็น)กลับวัดได้เกือบจะตามspec

อันนี้เป็นประสบการณืตรงน่ะครับที่เกิดกับผม ของคุณสาเหตุ อาจจะไม่เหมือนผมก็เป็นได้ครับ
ขอบคุณทั้งสองท่านครับ ที่ให้ข้อมูลดีๆ
เห็นชัดเลยว่า อาการของปัญหาคล้ายกันมาก
แต่ก็เกิดจากคนละสาเหตุ จะได้รู้ไว้เป็นข้อมูลครับ
cpservice is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม