ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 23-09-2008, 09:00   #433
@rtheon
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 @rtheon is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ 2jzgevvti อ่านกระทู้
ขอความกรุณาช่วยให้ความกระจ่างด้วย คือผมเปลี่ยนเครื่องยนต์เป็น 2jz-ge-vvti จากอู่บุญทวี เกียร์ขับ 4 เป็นเกียร์เดิม ติดแก๊ส Lpg จากอู่ไฮเวย์ ใช้มาปีกว่าแล้ว ไม่ปรากฏว่ามีปัญหาแต่อย่างใด แต่ก็เกิดเครื่องร้อนขึ้น ๒ ครั้ง เพราะพัดลมหน้าไม่หมุน อู่บุญทวีเขาใช่รีเรย์หัวเผา เป็นรีเรย์พัดลม ไปซื้อมาใหม่ตัวละ 1700 บาท ใช้ได้สองอาทิตย์ก็ไหม้อีก ช่างไฟฟ้าที่อู่เขาบอกว่ารีเรย์หัวเผาใช้แช่นานไม่ได ้ จึงต้องไปซื้อรีเรย์ไฟหน้ามาดัดแปลงหักพลาสติกค้ำออก จึงใส่ได้ และไม่เกิดปัญหาขึ้นจนถึงปัจจุบัน แต่ผมก็ยังมีข้อสงสัยดังนี้
1. การเปลี่ยนหัวเทียน ต้องทำอย่างไร เพราะมองไม่เห็นหัวเทียนเลย อยากเปลี่ยนเอง
2. เครื่องรุ่นนี้มีคอยไฟแรงสูงหรือไม่ และถ้ามีมันอยู่ที่ไหน
3. ผมไม่เห็นมีกล่องควบคุมอะไรสักกล่อง เขาเก็บไปไว้ที่ไหนหมด
4. การตั้งวาวล์ทำอย่างไร และจะทำเมื่อใด
5. ถ้าเครื่องร้อนรอบเหลือแค่ 500 แต่ถ้าเปลี่ยนเป็นน้ำมันได้ 700
6. บางทีทำไมเวลาปล่อยคันเร่งเครื่องดับไปเลย
1.ต้องถอดแผงท่อไอดีขึ้นมาครับอยู่ข้างล่างนั้นเปลี่ ยนยากนิหน่อยถ้ามีความรู้ด้านช่างอยู่บ้างก็ทำได้แต่ ต้องระวังเรื่องไปปรับองศาไฟจุดระเบิดนะครับมีโอกาสท ี่จะรวนได้
2.-อันนี้ม่ายยยยรู้
3.มันเป็นแผงใหญ่ๆครับส่วนใหญ่ก็จะเก็บไว้ใต้ลิ้นชัก ข้างคนโดยสารครับ
4.มันก็ขันไปขันมาแหละครับผมว่าตรงนี้ให้ช่างเขาทำดี กว่าจะทำก็ต่อเมื่อเริ่มอืดและกินแก๊สครับ
5.ให้ช่างเขาจูนใหม่นะครับไม่ยากเพราะเขาจะเอาสายมาจ ิ้มๆและก็กดๆก็เสร็จแล้ว
6.อากาศกับแก๊สไม่สำพันธ์กันครับ
ปล.อะไรที่ต้องให้ช่างเขาทำก็ไปเถอะครับเล็กๆน้อยๆอย ่ามาเสี่ยงเองถ้าอยากรู้ก็ไปยืนดูถามช่างเอาผมว่าดีก ว่าเพราะอย่างน้อยเราได้เห็นจริงๆว่าเขาทำอะไรอย่างไ รอธิบายผ่านเว็บเราไม่เห็ภาพครับ
@rtheon is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม