ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 09-05-2011, 19:32   #1593
sompol
Senior Member

รูปส่วนตัว sompol

Car Brand: toyota sport rider
Engine Type: 2jz-ge vvti
คะแนน: 15 sompol is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wk7000 อ่านกระทู้

มารายงานผลครับ

เดิมนั้นผมย้ายแผงแอร์ลงใต้ท้องทั้งหมด โดยมีแผงคอยล์ร้อน 2 แผงประกบติดกัน

ใชัพัดลมตัวเล็กๆ เป่าจากบนลงล่าง 2 ตัว และมีพัดลมดูด 2 เสต็ปด้านล่างอีก 1 ตัว

โดยที่พัดลมทุกตัวทำงานเมื่อหน้าคลัชจับ และพัดลมดูดตัวล่างต่อให้ทำงานที่สเต็ป 2 ตลอด

ตอนนี้ปรับปรุงเรียบร้อยแล้วครับ

โดยผมใช้กล่องคอนโทรลพัดลมรุ่นนี้เล็กดีเข้ากับช่องท ี่คอนโซลได้ง่าย http://www.ttgastech.com/t1-2.html

http://www.ttgastech.com/

ผมติดเซนเซอรวัดอุณหภูมิที่ท่อออกจากแผงคอยร้อนก่อนเ ข้าดรายเออร์

วิ่งกลางวันอุณหภูมิภายนอกประมาณ 37-38 องศา

ถ้าเปิดแอร์ 2 ตู้ อุณหภูมิจะอยู่ช่วง 45-54 องศา

ถ้าเปิดตู้หน้าตู้เดียวอุณหภูมิจะอยู่ช่วง 43-48 องศา

โดยก่อนที่จะใช้ชุดคอนโทรลคุมการทำงานของพัดลมผมลองจ ับอุณหภูมิที่แผงคอยล์ดู ช่วงที่

คอมฯตัดอุณหภูมิที่แผงคอยล์แทบไม่ลงลงเลยในช่วงกลางว ัน ส่วนกลางคืนจะลดลงนิดหน่อย 1-2 องศา

เมื่อมาใช้กล่องคอนโทรลผมตั้งให้พัดลมเริ่มทำงานที่ 45 องศา และหยุดที่ 42 องศา

ผลปรากฎว่าแอร์เย็นเร็วกว่าเดิม อุณหภูมิแผงคอยล์ช่วงที่แอร์ตัดลดลงเร็วกว่าเดิมมาก

เมื่อความร้อนสะสมที่แผงคอยล์ถูกระบายออกไปส่วนหนึ่ง เมื่อแอร์ทำงานอีกทีความร้อนในระบบถูกดึงออกไปได้ดีข ึ้น

ทำให้แอร์เย็นเร็วกว่าเดิมและก็น่าจะช่วยลงภาระของคอ มฯได้อีกนิดหน่อยด้วยเนื่องอุณหภูมิลดลงทำให้แรงดันใ นระบบลดลงไปด้วย

นำมาลงไว้เป็นข้อมูลครับ

ไม่รู้ว่าจะมองออกหรือเปล่านะครับ วงกลมสีแดงคือจุดที่ติดเซนเซอร์

ผมเอาท่อหดมาพันรอบไว้และรัดด้วยเคเบิ้ลไทร์อีกที เพื่อจะได้ไม่โดนลมและได้ค่าอุณหภูมิค่อนข้างใกล้เคี ยงกับความเป็นจริง

ตำแหน่งติดตั้งตัวคอนโทรล ถอดเอาสวิตช์ไล่ฝ้าออกไปชั่วคราวแล้วเอาตัวคอนโทรลนี ้มาใส่แทนได้ ในรูปยังไม่ได้กดให้มันลงล็อคครับ

ชุดคอนโทรลราคาเท่าไหร่ครับพี่
sompol is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 5 Users Say Thank You to sompol For This Useful Post:
note4you (09-05-2011), rider boy (10-05-2011), volvoman (10-05-2011), wk7000 (09-05-2011), กัมพ์ (09-05-2011)