ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 25-08-2009, 08:56   #10
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ abutsri อ่านกระทู้
ขอถามต่อนะครับลุง/จ.ข.ก.ท.
คือว่าตอนนี้ ผมใช้เบรคของ R32 GTR อยู่น่ะครับ
แต่พอดีไปได้เบรคมา คู่นึงครับ ราคาไม่แพงมากเลยซื้อมาครับ
เป็น ENDLESS 6 POT กะว่าจะเอามาใส่ เร็วๆนี้
ถ้าใส่แล้ว ข้างหน้าเป็น 6 POT หลัง 2 POT
ระบบเบรคจะมีปัญหาไหมครับ
และถ้ามีจะแก้ไขยังไงดีครับ

ขึ้นอยู่กับขนาดของจานดีสและขนาดของผ้าเบรคครับ โดยปกติแล้ว จานเบรคหลังจะต้องเล็กกว่าจานเบรคหน้าประมาณ 1 นิ้วหรือเล็กมากกว่า 1 นิ้วนิดหน่อยครับ การที่จานดีสเล็ก ทำให้เนื้อที่การจับเบรคน้อยลงไปด้วย ถ้าจะเปรียบกับหลักการแล้ว เบรคหน้าจะเป็นตัวหยุดแต่จะมีแรงเฉี่อยดันไปข้างหน้า แล้วเบรคหลังจะเป็นตัวหยุดตัวแต่จะช่วยดึงเอาไว้ครับ

ส่วนเรื่อง POT นั้น (Piston) หรือลูกสูบ ในคาลิเปอร์ที่มีลูกสูบมากนั้น เป็นการกระจายการจับเบรคให้ได้แรงกดกระจายเต็มเนื้อท ี่ผ้าเบรค ครับ จึงช่วยให้เกิดความมั่นคงขึ้นครับ ถ้าจะเปรียบเทียบคล้ายๆกับ เอา 2 นิ้วจับสิ่งของ กับ การที่เราเอาทั้ง 5 นิ้วจับสิ่งของ ทั้งมือน่าจะมั่นคงกว่า แต่มันมีตัวแปรอื่นประกอบด้วย เพราะอย่าลืมว่า ลูกสูบน้อย มันจะต้องเป็นลูกสูบใหญ่กว่า แต่ลูกสูบมาก มันก็จะเป็นลูกสูบเล็กๆ กระจายเต็มเนื้อที่ครับ การกระจายความร้อนมาถึงระบบน้ำมันเบรคนั้นจำนวนสูบมา กจะกระจายได้ดีกว่า

การที่ใช้จานเบรคใหญ่ๆกัน แสดงถึงว่า ต้องขับรถด้วยความเร็วสูง และต้องการให้การเบรคมีประสิทธิภาพนั้น ท่านทั้งหลายทราบหรือไม่ว่า ประสิทธิภาพของการเบรค ไม่ได้อยู่ที่ ขนาดของจานเบรคเท่านั้นนะครับ มันขึ้นอยู่กับว่า ยิ่งวิ่งด้วยความเร็วสูง (จานดีสหมุนไปด้วยความเร็วตามล้อ) เมื่อต้องการเบรคเพื่อชะลอหรือหยุด สิ่งสำคัญคือ การระบายความร้อนออกอย่างรวดเร็วครับ เช่นจานโรเตอร์ ที่มีครีบระบายความร้อน มีการเซาะร่อง หรือเจาะรู เพื่อให้อากาศเข้ามาช่วยระบายความร้อนอย่างเร็ว (เมื่อก่อนนี้ ผมก็เคยนำจานดีสมาเจาะรูเอง แล้วขยายปากรูให้กว้างขึ้น (เตเปอร์) เพื่อลบคมของมุมและมีเนื้อที่ระบายความร้อนมากขึ้น) ส่วนเรื่องน้ำมันเบรคก็เช่นกัน เมื่อถูกความร้อนสูงๆ แผ่รังสีความร้อนกระจายมาที่น้ำมันเบรค คุณภาพน้ำมันเบรคจะต้องดีตามความเร็วรถที่เราใช้กันค รับ เช่นยิ่งขับเร็วมากๆ ต้องใช้สเปค DOT4 หรือ DOT5 ซึ่งทนจุดเดือดได้สูงกว่าเป็นต้นครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 25-08-2009 เมื่อ 09:04.
Moonlight is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to Moonlight For This Useful Post:
oat (05-11-2009)