ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 27-07-2009, 09:21   #2
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ballchevy อ่านกระทู้
ถามท่านผู้รู้ช่วยตอบคับ

คือว่าเวลาฝนตกอ่ะคับก้านปปัดน้ำฝนมันจะทำงานตามปรกก ติไ้ด้ซักแปปเดียวประมาณ 5 นาทีเท่านั้น

แล้วมันก็หยุดไปซะงั้น......ดีนะที่ผมใช้น้ำยาเคลือบ กระจกไว้ไม่งั้นมองไม่เห็นแน่ หลังจากนั้นก็กลับถึง

บ้านก็จอดตามปรกติซักชั่วโมงนึงก็ลองมาเปิดสวิทก้านป ัดน้ำฝนดู....ปรากฎว่ามันก็ใช้งานได้เหมือนเดิม

ซะงั้น....อืมแล้วมันยังไงกันเนี่ยตกลงอะไรมันเสียกั นแน่อ่ะคับท่านผู้รู้คับผม( เป็นแบบนี้ทุกครั้งที่ใช้ )
ให้ทดลองใช้งานจริงใหม่ครับ โดยสตาร์ทรถติดเครื่องเดินเบาไว้เฉย แล้วเปิดสวิทช์ปัดน้ำฝา โดยให้คนเอาสายยางฉีดน้ำฉีดไปที่กระจกบังลมหน้าครับ จากนั้น ให้รอจนกระทั่ง เกิดเหตุที่ปัดน้ำฝนหยุดทำงาน แล้วตรวจสอบดังนี้ครับ

• ถ้าใบปัดหยุดทำงาน แต่ยังมีเสียงเหมือน กลไกมอเตอร์หมุน (เปิดฝากระโปรงรถดูเลยก็ได้ครับ) แสดงว่า ปัญหาอยู่ที่ ระบบกลไกภายในหลวมครับ ให้ถอดฝาครอบตัวถังด้านใต้กระจกบังลมหน้า บริเวณห้องเครื่องดูครับ ภายในจะมีระบบกลไกที่ปัดน้ำฝน ให้ตรวจดูลูกหมากว่าหลวมมั้ย ดูว่ามีน๊อตตรงไหนคลายหลวมบ้าง เช่น ตรงที่เสียบก้านปัดน้ำฝน อาจจะเสียบไม่แน่น หลวมได้ครับ
  • ถ้าใบปัดหยุดทำงาน แล้วไม่มีเสียงเคลื่อนไหวอะไรเลย ให้เอามือจับมอเตอร์ดูว่า ร้อนมากมั้ย ถ้าร้อน ก็จะเป็นปัญหาจากมอเตอร์ ครับ
  • ถ้าใบปัดหยุดทำงาน แล้วไม่มีเสียงเคลื่อนไหวอะไรเลย ให้เอามือจับมอเตอร์ดู ก็ไม่ร้อนมาก (อุ่นๆ) ให้ตรวจเช็คระบบไฟทั้งระบบ ตั้งแต่ ก้านสวิทช์ปัดน้ำฝนตรงคอพวงมาลัย ไล่สายไฟ กล่องฟิวส์ รีเลย์ จนมาถึงตัวมอเตอร์ ถอดฝาบนมอเตอร์ ตรวจเช็ควงจร ครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 27-07-2009 เมื่อ 09:43.
Moonlight is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 5 Users Say Thank You to Moonlight For This Useful Post:
borancar (28-10-2009), Lucky (03-06-2011), nona31 (28-10-2009), phedang (29-10-2009), toetsak466 (29-10-2009)