ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 19-09-2009, 09:23   #21
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Nai jz อ่านกระทู้
รถผมก็สตาร์ทไม่ติดครับ เพิ่งเป็นตอน6โมงเช้านี้เองครับ เป็นเครื่อง 1j-gte auto ติดแก๊สหัวฉีดครับ ก่อนหน้านี้สตาร์ทปกติทุกอย่างครับ จอดไว้ 1วันเองครับ มาตอนเช้าจะขับไปทำงาน สตาร์ทไม่ติดเฉยเลย สตาร์ทน้ำมัน ก็ไม่ติด สตาร์ทแก๊สก็ไม่ติด ไดสตาร์ทก็ปกติครับ ช่วยผมวิเคราะหน่อยนะครับ ว่าสาเหตมาจากอะไรบ้างครับ ขอบคุนมากครับ

ตอนที่สตาร์ทรถไม่ติดนั้น มีเสียงไดสตาร์ททำงานหรือเปล่าครับ? (Case ที่ว่า ไดสตาร์ทปกติ)

ถ้ามีเสียงไดสตาร์ททำงาน ให้ตรวจสอบ คอยล์ สายหัวเทียน หัวเทียน สวิทช์เลือกแก๊ส/น้ำมัน วงจรเกียร์ว่าง (วงจรปั๊มติ๊กคงไม่ต้องตรวจ เพราะว่า มีอาการทั้งแก๊สและน้ำมัน)

ถ้าเวลาสตาร์ทรถแล้วไม่มีเสียงไดสตาร์ททำงานเลย มีเสียงแค่ตรงสวิทช์กุญแจ ให้เริ่มตรวจสอบจาก รีเลย์สตาร์ท สวิทช์ปรับเลือกใช้แก๊ส/น้ำมัน รีเลย์ช่วยสตาร์ท การหลวมสายไฟตามรีเลย์ต่างๆไล่ไปจนถึงไดสตาร์ท ครับ
aom8817 (19-09-2009), bai teoy W123 (21-09-2009), Lucky (03-06-2011)