ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 22-05-2014, 21:17   #6
sex.com
Senior Member

รูปส่วนตัว sex.com

Car Brand: isuzu dmax4door
Engine Type: 1j
คะแนน: 13 sex.com is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ C220 อ่านกระทู้

เฟืองท้าย 4.1 เหมาะกับเกียร์ auto อยู่แล้ว น่าจะวิ่งดี ผมแค่เสียดายเกียร์ auto ดีๆ กับเฟืองท้ายที่เข้ากันอยู่แล้ว วิ่งไล่กับเกียร์ธรรมดา ผมว่าเกียร์ธรรมดาอาจจะโดนก็เป็นได้

หากเป็นเกียร์ธรรมดา ใช้งานถนนธรรมดา เฟืองท้ายซัก 3.5 ก็เหลือแล้วครับเพราะมีเกียร์ 1 อัตราทดสูงมาช่วย ถ้าชอบรอบต่ำสามารถลงต่ำได้อีก
หัวหมูสามารถสั่งหล่อชนเกียร์ได้ทุกรุ่นครับ

เกียร์ธรรมดารุ่นต่างๆ ลองดูอัตราทดในตารางก่อนครับ เกียร์ที่เหมาะกับเฟืองท้าย 4.1 ผมคิดว่าน่าจะเป็นตัวที่อัตราทดเกียร์ 1 ไม่ต่ำมาก
ได้แก่ 1J-BO, 2J-GE, RB20DET, SR20DET
และลองหาเกียร์ในตลาดดูก่อนว่ามีรุ่นไหนขายบ้างราคาร ับได้มั้ยเพราะส่วนใหญ่ราคาค่อนข้างสูง
เกียร์รถกระบะก็น่าสนใจ เกียร์ 1 จะเหลือหน่อยแต่ใช้งานได้ดีเหมาะที่จะลดเฟืองท้ายต่ำ ๆเดินทางไกลรอบต่ำๆสบายเลยครับ 2KD ก็น่าสนใจราคาไม่แพงพอหาได้เรื่อยๆ BMW2002 คันสีดำของพี่โจอี้ใส่อยู่ก็ไม่มีปัญหาแต่ประการใดใส ่กับเฟือง 3.15 ยังไหวเลยครับ

พี่ครับช่วยสอนวิธีดูอัตราทดของเกียร์ด้วยครับว่าเขา คำนวนกันยังไง อ่านไม่เป็น ไม่เข้าใจอ่ะ เช่นอัตราทดเกียร1ของเครื่อง1kdคือ4.313 มันคืออะไรและมันหมายความว่าอะไรครับ ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sex.com : 22-05-2014 เมื่อ 21:20.
sex.com is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม