ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 27-10-2009, 21:00   #710
wk7000
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว wk7000

Car Brand: Toyota Sport Rider
Engine Type: 2JZ-GTE AUTO 4x4, 1JZ-GE VVTI
คะแนน: 17 wk7000 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ dragonballz อ่านกระทู้
ขอบคุณมากครับที่ถ่ายคอนโซลมาให้ดู ทำมาเท่าไหร่ครับ

ชุด control แอร์ใส่แล้วดูดีมีชาติตระกูลจริงๆ คุ้มๆ
ติดตั้งเองไม่ยากใช่ไหมครับ ว่าจะลองอยู่เหมือนกัน
แอร์เย็นกว่าเดิมเยอะเลยครับ เดิมต้องเปิดสองตู้พัดลมเบอร์แรงสุดฝ้าถึงจะขึ้นจับท ี่กระจก นี่เปิดเพียงตู้หน้าตู้เดียวฝ้าก็ขึ้นแล้วครับ ต้องปรับอุณหภูมิให้สูงขึ้นเพราะมันหนาว

ส่วนการติดตั้งยากไหม ไม่ยากครับแต่ก็ไม่ง่ายซะทีเดียว

สายไฟก็ต่อตามวายริ่งที่เขาให้มาได้เลย แต่ระบบแอร์สปอร์ตไรเดอร์มันจะต่างจากรุ่นอื่น ๆ หน่อยนะครับ

คือมันจะต้องเดินสายไฟ 12V มาแช่ที่มอเตอร์พัดลมเอง (ดึงจากสาย IG+ ที่คอพวงมาลัยได้ใช้สายไฟเส้นโต ๆ หน่อยนะครับและก็ใส่ฟิวส์สัก 30 Amp ไว้ด้วยเพื่อความปลอดภัย หรือจะเดินโดยใช้รีเลย์ก็ได้ครับ ใช้การบิดสวิตช์กุญแจจังหวะ2 (IG ON)เป็นตัวเปิดรีเลย์)

โดยสรุปที่ต้องทำคือ
1. เอาชุดคอนโทรลแอร์ของเดิมออก
2. เดินไฟ 12V แช่ไว้ที่พัดลม
3. เดินสายไฟจากชุดคอนโทรลแอร์เข้ากล่องขั้วAC Amplifier (ในวายริ่งที่ให้มาเขาให้เดินไปที่หน้าคลัชคอมแอร์)
4. วายสายอื่น ๆ ตามวายริ่งที่ให้มา
5. เจาะตู้แอร์รูเล็ก ๆ 1 รูเพื่อเอาเซนเซอร์วัดอุณหภูมิ(หางหนู)ใส่ไปในตู้ เอาไว้ให้ใกล้กับเซนเซอร์เดิม
6. เจาะท่อส่งแอร์ฝัง Resistant เพื่อช่วยระบายความร้อน มันตัวใหญ่กว่าของเดิมซึ่งเดิมเอาไว้ที่หน้าตู้ก่อนค อยล์เย็น ผมเลยมาเจาะเอาไว้ตรงช่องแอร์ออกแทนแต่อาจจะชื้นหน่อ ย ซึ่งตัว Resistant มันก็มีซีลป้องกันน้ำและความชื้นอยู่แล้วเท่าที่ใช้ม าก็ใช้งานได้ดีไม่มีปัญหา Resistantไม่ร้อนเลยครับ
7. ตัด-เฉือน คอนโซลด้านใน อาจจะต้องเฉือนกรอบพลาสติกตัวคอนโทรลแอร์ด้านท้าย ๆ ออกนิดหน่อยเพราะติดคานเหล็กที่ตัวรถ
8. ปาดและขัดลายไม้ทีละนิดเพื่อให้พอดี
จะเสียเวลามากขั้นตอนที่ 7 และ 8 นี่แหละครับ

ถ้าซื้อวัดอุณหภูมิภายนอกกับเซนเซอร์วัดแสง ก็ต้องทำการเดินสายและหาตำแหน่งติดตั้งครับ ของผมเซนเซอร์แสงติดไว้ที่ด้านท้ายชุดแลนมิเตอร์ ผมเจาะกรอบพลาสติกให้พอดีและซื้อหนังมาหุ้มทับให้มัน ดูดีหน่อย(เพิ่งหุ้มหนังเมื่อวานนี้เอง)
ส่วนเซนเซอร์วัดอุณหภูมิภายนอกติดไว้ตรงกระจังหน้ารถ ครับ

แต่ผมแนะนำให้ต่อระบบให้ครบทำงานได้ก่อนค่อยเริ่มขั้ นตอนการติดตั้งและถ้าเป็นไปได้อย่าไปตัดสายไฟ
ของเดิมให้ปอกสายและจั๊มเอาครับ ยกเว้นสายที่มอเตอร์พัดลมยังไงก็ต้องตัด

ส่วนคอนโซลเกียร์ทำร้านแถวบ้านเป็นลูกน้องเก่าร้านปร ะดับยนต์ที่เป็นญาติกันเขาคิดแค่ 400 บาทครับ
แต่ผมไม่ได้รีบให้เขาทำเวลาว่างไม่มีงานหน้าร้านครับ

ถ้าติดขัดตรงไหนก็โทรมาสอบถามได้ครับ

โลกอันกว้างใหญ่ ชีวิตยิ่งใหญ่ ต้องไปตามใจฝัน

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wk7000 : 27-10-2009 เมื่อ 22:41.
wk7000 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to wk7000 For This Useful Post:
volvoman (03-11-2009)