ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 08-09-2009, 14:32   #2
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tung108 อ่านกระทู้
สงสัยมานานแล้วครับว่าแรงม้ากับแรงบิดแตกต่างกันอย่า งไรหรอครับ เพราะมันก็ทำให้ล้อหมุนได้เหมือนกัน งงอ่ะ
ไม่เหมือนกันครับผม

แรงม้า หรือ Horse Power นั้น ก็กำลังงานของเครื่องยนต์ครับ หมายความว่า ความสามารถในการทำงานของเครื่องยนต์ในปริมาณที่กำหนด ต่อหน่วยเวลาครับ มีหน่วยวัดเป็นแรงม้า (สมัยก่อนนี้ เราใช้ม้าเป็นตัวทำงาน จึงนำม้าเป็นมาตราฐานหน่วยวัดครับ) โดยกำหนดการเปลี่ยนแปลงของโหลดที่ชักลากของม้าโดยเฉล ี่ยครับ (โดยเฉลี่ยกำลังของม้าที่ชักลากสิ่งของน้ำหนัก 75 กก.เคลื่อนที่ไปได้ 1 เมตรภายใน 1 วินาที นั่นคือ 1 แรงม้าครับ)

การแบ้งวัดแรงม้านั้นมี 2 ระบบครับคือ
  1. แรงม้าระบบเมตริก มีหน่วยวัดเป็น PS (Pferdstarke) ซึ่งค่าที่วัดได้ใน 1 PS = 75 กก.-เมตรต่อวินาที หรือ = 0.9863 HP
  2. แรงม้าในระบบอังกฤษ มีหน่วยวัดเป็น HP (Horse Power) ซึ่งค่าที่วัดได้ 1 HP = 550 ฟุต-ปอนด์ต่อวินาที หรือ 1.0139 PS ครับ
2 หน่วยวัดนั้น ต่างกันไม่มากเท่าไหร่ครับ เพราะว่า ต่างก็นำม้ามาออกแรงวัดแล้วจึงนำมาเป็นค่ามาตราฐานคร ับ แต่ว่า ม้าของแต่ละระบบ ตัวใหญ่ไม่เท่ากันครับ

ส่วนค่าแรงบิดของเครื่องยนต์ (Torque) คือค่าที่แสดงถึงแรงหมุนหรือ แรงบิดตัวของเพลาข้อเหวี่ยง ค่าที่ได้มีหน่วยวัดเป็น กก.-เมตร (ให้ลองคิดถึงว่า เวลาเราบิดน้ำออกจากเสื้อผ้าที่เราซักแล้ว กำลังของตัวเราก็เหมือนแรงม้า แต่ที่เราออกแรงบิดผ้านั้น ก็คือ แรงบิด ถามว่า แรงบิดไปเต็มแรงนั้น กำลังที่อยู่ในตัวเราหมดไปมั้ยครับ)

นั่นคือความแตกต่างระหว่างแรงบิด กับ แรงม้าครับ
A31@udon (09-12-2011), CHAI-ENERGY-DEDE (27-06-2013), idea_nova (05-04-2012)