ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 13-07-2009, 19:23   #5
icetimv2
Junior Member

รูปส่วนตัว icetimv2

คะแนน: 0 icetimv2 is on a distinguished road
ลงรูปไม่ได้คับ

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้
จริงไแล้ว เกียร์ออโต้ปกติทั่วไปนั้น มีอยู่ 4 เกียร์ครับ แต่เพราะว่า เกียร์ออโต้ปัจจุบัน ถูกควบคุมด้วยระบบอิเลคทรอนิค ซึ่งมีระบบป้องกันการกระตุกของเกียร์อย่างรุนแรงจนรู ้สึกน่ารำคาญครับ จึงมีการควบคุม ล๊อคอัพคลัชท์ เอาไว้เพื่อป้องกันการกระตุก ที่มันรู้สึกว่ามี 5 จังหวะนั้น เป็นเพราะว่ามันเข้าล๊อคอัพคลัชท์ นี่เองครับ วิธีการเช็คว่า รถเรามี 5 เกียร์หรือ 4 เกียร์นั้น พอเรารู้สึกว่า รถเราปรับระดับ (กระตุกเบาๆ) ไป 4 ครั้งแล้ว (ครั้งแรกไม่ได้นับเพราะว่า เราเข้าเกียร์ D มันคือเกียร์ 1 อยู่แล้ว ถ้ากระตุกอีก 4 ครั้ง คุณจึงคิดว่ามันน่าจะมี 5 เกียร์) ให้จำแรงบิดของจังหวะกระตุกครั้งที่ 2 (เกียร์ 3) แล้วลองกด คิกดาวน์ ดูครับ ถ้าเป็น 5 เกียร์จริง แรงบิด จะต้องเท่ากับเกียร์ 4 แต่ว่า แรงบิดจริงๆ กลับเป็น เกียร์ 3 ครับ นั่นแหละครับ มีแค่ 4 เกียร์ครับ

ส่วนที่คุณอยากจะต่องไฟโชว์ตำแหน่งเกียร์ แต่ไปเช็คเปรียบเทียบแล้ว พินไม่ตรงกับที่ผมเขียนลงเอาไว้นั้น ในเมื่อผมเขียนบอกคุณแล้ว คุณลองบอก ลักษณะพินของรถคุณ มาให้ผมรู้บ้างครับ ว่าเป็นปลั๊กลักษณะอย่างไร มีกี่พิน เผื่อว่า เราอาจจะสื่อไม่ตรงกันครับ
เรื่องเกียร์เดี๋ยวผมลองดูอีกครั้งคับ เพิ่งกลับจาก ตจว. ส่วนพินไม่ใช่พินปลั๊กเกียร์คับเป็นพินของกล่องคับที ่ไม่ตรงของผมจะเป็น x 26พิน, w 16พิน, u 12พิน, t 22พิน คับ เป็นปลั๊กบางคับ ผมจะได้ลองไล่สายดูด้วยว่าช่างเค้าวายมาให้ถูกรึป่าว คับ ผมเอารูปมาลงไม่ได้ รึผมลงไม่เป็นก้อไม่รู้คับ ขอบคุณสำหรับคำตอบคับ
icetimv2 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม