ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 10-03-2009, 08:26   #280
tantan
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 tantan is on a distinguished road
Nissan Frontier + 1UZ + Variable Mixer

OBD คือ อุปกรณ์ที่เข้าไปอ่านค่าพารามิเตอร์ต่างๆ ภายใน ECU ครับ ทำให้ทราบว่า ECU รับค่าต่างๆ จาก Sensor เป็นอย่างไรบ้างนะครับ มันทำให้ง่ายในการวิเคราะห์นะครับ เช่น

ผมขับรถมาแล้วพักรถไว้ประมาณ 2-5 นาที พอจะดับปรากฎว่ารอบเครื่องปรับเพิ่มขึ้น จากการวิเคราะห์พบว่าอุณหภูมิน้ำที่ ECU รับมาจาก THW Sensor ปรับลดกว่า 80 ถือว่าเครื่องยังร้อนไม่ได้ทีทำให้ ECU สั่งให้เพิ่มรอบเครื่องเพื่อให้น้ำร้อนอยู่ในระดับที ่ต้องการ ปกติ 1UZ วาวล์น้ำจะเปิดที่ 85 องศา เมื่อถึงความร้อนระดับนี้แล้วรอบจะลดลงมาอยู่ประมาณ 550 - 600 รอบ แต่ของผมมีการเจาะวาวล์น้ำทำให้ได้อุณหภูมิที่ต่ำเกิ นไปนะครับ ดังนั้นจากปัญหาที่กลัวว่าเครื่องร้อนจึงเปลี่ยนมาเป ็นเครื่องเย็นเกินไปนะครับ และที่จากจะทำหม้อน้ำก็เลยเปลี่ยนมาเป็นเปลี่ยนวาวล์ น้ำนะครับ ปกติแล้วอุณหภูมิน้ำต้องไม่เกิน 90 องศาคือดีทีสุด แต่ถ้าเกิน 100 องศาคือวิกฤตต้องปรับปรุงนะครับ สำหรับผมอยู่ที่ 93 องศา เมื่อขับที่ความเร็วสูงสุด ดังนั้นผมจะปรับปรุงหม้อน้ำก็ต่อเมื่ออุณหภูมิสูงเกิ นกว่า 100 องศาและจะจับตามองอย่างใกล้ชิดเมื่ออุณหภูมิเกิน 95 องศา ว่าจะหยุดหรือขึ้นต่อไปนะครับ

สำหรับที่ผมเจออีกอันคือเหยียบคั้นเร่งสุดแล้ว THP (องศาเหยียบคั้นเร่ง) ได้ 73 ปกติต้องได้มากกว่า 80 ทำให้แสดงว่าเครื่องยังเร่งได้อีกนะครับและต่ำกว่า spec ด้วยนะครับ คงต้องปรับแก้อีกทีครับแต่ไม่ ซีเรียล นะครับ
tantan is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม