ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 18-10-2010, 22:34   #9
Aood-vvti
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 Aood-vvti is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ somtao อ่านกระทู้
หมายถึงแก้สหัวฉีดใช่ไหมคัฟที่แบ็คน่ะ...
ระบบดูดครับ ถ้าหัวฉีดจะไม่ค่อยมีอาการ เพราะมันฉีดเข้าห้องเผาไหม้เลย ไฟรั่วข้างนอก มันมีแต่อากาศไม่มีเชื้อเพลิง มันเลยไม่แบ๊คไฟร์อ่ะครับ

ผมเข้าใจว่าที่มันแบ๊คไฟร์ เพราะไฟรั่วไปลงที่ตัวกราวน์เครื่องยนต์ แล้วกระโดดเข้าไปในท่อไอดีเป็นบางจังหวะ ซึ่งถ้าเราใช้แก๊สระบบดูด เชื้อเพลิง(แก๊ซ)กับอากาศมันผสมกันตั้งแต่่ที่มิกเซอ ร์ จนมาถึงก่อนเข้าท่อไอดีแล้ว ทำให้มันพร้อมระเบิด ถ้ามีไฟวิ่งมาจุดนอกห้องเผาไหม้ แค่เส้นสปาร์คเดียว(จื้ด.....) ตั้งแต่ช่วงหลังมิกเซอร์ จนถึงท่อร่วมไอดีก่อนเข้าห้องเผาไหม้นั่นแหล่ะครับได ้เป็นเรื่องเลย
Aood-vvti is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 4 Users Say Thank You to Aood-vvti For This Useful Post:
ICE-VIGO (19-10-2010), Khun_Thian (20-06-2012), minispy (21-10-2010), rider boy (12-02-2011)