ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 28-10-2009, 09:39   #4
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ benzamp อ่านกระทู้
ผมใช้เซฟฟิโร่ 2J bo ครับ ไมล์เดิม ขับไปประมาณ 40-50 กิโลเมตร ความร้อนขึ้นถึงครึ่งครับ (ครึ่งหนึงของที่วัดความร้อนนะครับ ถึงตัวที่เป็นสัณลักษณ์วัดอุณภูมิ) ปกติพี่ที่ขับเซฟขึ้นเท่าไหร่กันครับ น้ำในหม้อน้ำเดือดจนดันออกมาที่หม้อพัก เปิดมาไอน้ำเดือดจนออกมาจากช่องระบายความร้อนของหม้อ พักเลยครับ ปล่อยจนเย็น มาเปิดหม้อน้ำดูน้ำหาย เกือบ 2 ลิตรครับ รถผมเป็นพัดลมไฮโดรลิค หม้อนำ 2 ช่อง ครับ ผมดูจากกระทู้ต่างๆและจัดการเปลี่ยนวาวล์น้ำและทำการ ล้างหม้อน้ำก็ยังไม่หายครับ อย่างนี้ผมต้องจัดการยังไงต่อครับ หรือว่าจะลองเปลี่ยนฝาหม้อน้ำดุก่อนครับ เพราะตอนนี้ของผมเป็น 0.9 บาร์ครับ ขอคำแนะนำหน่อยนะครับ ขอคุณอย่างสูงครับ
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ benzamp อ่านกระทู้
พี่ครับ ถ้าฝาสูบโก่งจะต้องซ่อมยังไงครับ เครื่องไม่เคยฮีทนะครับ
ฝายังไม่โก่งหรอกครับ อย่าเพิ่งตกใจครับ

ดูจากอาการที่บอกนั้น ลองเปลี่ยนฝาหม้อน้ำครับ ให้ใช้ฝาหม้อน้ำ 1.0 หรือ 1.1 บาร์นะครับ

ถ้าเป็นไปได้ ลองถอดวาล์วน้ำออกมา ลองตรวจสอบประสิทธิภาพ โดยเอาไปแขวนแช่ในน้ำเดือด แล้วดูว่า วาล์วเปิดมั้ยครับ จากนั้นยกวาล์วออกมา เฝ้าดูว่า มันปิดมั้ยครับ (ถึงจะเป็นวาล์วน้ำใหม่ ก็ไม่ใช่ว่า มันจะไม่ชำรุดนะครับ)

จากนั้น อย่าเพิ่งใส่วาล์วน้ำกลับเข้าไปครับ ให้ลองวิ่งใช้รถซัก 1 วัน เฝ้าสังเกตุความร้อนของเครื่องยนต์ครับ ถ้าไม่มีปัญหาอะไร ค่อยใส่วาล์วน้ำกลับเข้าไปครับผม