ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 19-12-2009, 23:01   #9
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ phadet22 อ่านกระทู้
ลุงmoolเปิดอูหรือเปล่าครับผมอยากรู้จักจังเลยครับผม อยู่นนท์ ลุงให้ความรู้ได้แจ่มจริงๆไม่มีกั๊กเลยชอบมากเลยครับ
ขอบคุณมากครับ แต่ผมไม่ได้มีอาชีพช่างยนต์ และไม่ได้เปิดอู่ครับผม

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ toei อ่านกระทู้
อ.มูนรบกวนเพิ่มเติม เครื่องผม 2เจ วีวีที ในดีแมก ช่วงวันหยุด 5 ธันวาไปเที่ยวเขาใหญ่ น้ำมันเกียร์ใช้งานมาประมาณหมื่นโล ใช้งานปกติดีครับ แต่มีปัญหาหลังจากจอดแช่อากาศเย็นๆบนเขาใหญ่ทั้งคืน ตอนเช้าอุณหภูมิ 10ต้นๆ สตาร์ทรถเพื่อให้รถคันอื่นๆออกคือจอดขวางทางเขา เข้าเกียร์ถอยหลังปรากฏว่ามีเสียงเกียร์ดังกราวเลยคร ับ แต่ถอยได้ปกติ แต่หลังจากน้ำมันเกียร์เริ่มอุ่นขึ้นมาแล้วเข้าเกียร ์ถอยหลังก็ไม่มีเสียงมาอีก อาการเกียร์เสียงดังตอนอากาศเย็นๆนี่ มันพอจะบอกอาการว่าเกียร์กำลังมีปัญหารึป่าวครับ...ห รือว่ามีเหตุอื่นอีกที่จะต้องคอยสังเกตุ...ขอคำแนะนำ หน่อยครับ....
ที่มีเสียงดังเพราะว่า เครื่องยนต์ ยังไม่อุ่น น้ำมันเกียร์ ยังไม่ร้อน ยังไม่ทันขยายตัว เรียกได้ว่า น้ำมันเกียร์ยังเดินไม่ทั่ว แล้วมีการ รีบเข้าเกียร์เพื่อเคลื่อนตัว จึงทำให้มีเสียงเฟืองเกียร์ทำงานครับ อีกอย่างหนึ่งคือ ผมสงสัยว่า ระดับน้ำมันเกียร์ออโต้ อาจจะต่ำไปนิดครับ (หาอ่านวิธีวัดระดับน้ำมันเกียร์ได้จาก Forum Technical ครับ)

ถ้าถามว่า เกียร์จะมีปัญหาหรือไม่ ?... ขอตอบว่า ยังไม่ต้องถึงกับกังวลมากมายอะไรครับ แต่ว่า คราวหลัง ให้ใจเย็นนิดนะครับ ยิ่งถ้าระดับน้ำมันเกียร์ ต่ำไปนิด ยิ่งต้องควรรอให้เครื่องยนต์และน้ำมันเกียร์ ร้อนระดับหนึ่งก่อนครับ จึงจะเข้าเกียร์เคลื่อนตัวรถครับผม
dear168 (01-11-2010), lsurin (21-12-2009)