ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 19-08-2009, 19:49   #218
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ yokee_1 อ่านกระทู้
อยากทราบเหมือนกันครับ ผมก็มีปัญหาครับช่างบอกว่ารถผม ไม่มีระบบตัดแอร์เวลาขับเร็วหรือวลาบูสครับ ผมจะต้องทำไงครับ เพราะกลัวคอมแอร์พังกับสายแอร์ที่เดินจากหน้ารถไปท้า ยรถที่ยางอะไหล่แตก รั่ว(แผงแอร์ผมมีตรงที่ยางอะไหล่ครับรถกระบะครับ) ช่างที่ทำบอกว่าเวลาจะอัดความเร็วให้ปิดแอร์ก่อน ผมว่ามันลำบากเกินไปครับ ถ้าผมจะให้ความเร็วแบบกระทันหัน ผมอยากทราบว่าสวิทช์ความดัน ควบคุมการเปิดปิดคอมเพรชเซอร์ อยู่ตรงไหนครับ

สวิตท์ตัวนี้ติดเครื่องยนต์มาหรือติดรถมาครับ ต้องซื้อใส่เองหรือป่าวครับ

ช่วยตอบหน่อยครับ ขอบคุณครับ
ให้ติดตั้งสวิทช์ควบคุมแรงดัน (Pressure Switch)มีทั้งหมด 3 แบบ จะติดตั้งอยู่ทางฝั่งด้านความดันสูง ตำแหน่งติดตั้งบางครั้งพบว่าติดตั้งอยู่ที่ท่อพักสาร ความเย็นเหลวข้างกระจกมองสารความเย็น (แอร์ดรายเออร์) ทำหน้าที่ป้องกันไม่ให้คอมเพรสเซอร์ชำรุดเสียหายในกร ณีที่สารความเย็นมีน้อยเกินไป หรือมากเกินไป

แบบแรก ถ้าความดันของสารความเย็นในระบบด้านความดันสูงลดต่ำล ง และต่ำกว่า 30 ปอนด์ต่อตารางนิ้ว เนื่องจากมีการรั่วในระบบ แรงดันสปริงของสวิทช์ควบคุมแรงดันจะดันไดอะแฟรมให้หน ้าคอนแทคท์แยกตัวออก ตัดไฟที่เข้าเลี้ยงแมกเนติคคลัชท์ หยุดการทำงานของคอมเพรชเซอร์ครับ

แบบที่สอง สวิทช์ควบคุมแรงดันที่ออกแบบมาสำหรับควบคุมการตัดวงจ รเมื่อ ความดันสูงเกินกว่าปกติ (สูงกว่า 210 - 230 ปอนด์ต่อตารางนิ้ว) (ตรงกันข้ามกับแบบแรก)

แบบที่สาม คือสวิทช์ควบคุมแรงดันแบบรวม คือควบคุมทั้งแรงดันสูงและแรงดันต่ำ

เวลาซื้อสวิทช์ควบคุมแรงดัน หรือ ซื้อแอร์ดรายเออร์ที่ติดตั้งรวมสวิทช์ควบคุมแรงดัน ให้เลือกซื้อแบบที่ 3 ครับผม ซึ่งจะควบคุม เมื่อ คอมเพรชเซอร์ทำงานหนักมากๆ เมื่อรอบเครื่องยนต์สูงๆ จะทำให้แรงดันสารความเย็นสูงเกินปกติ สวิทช์ตัวนี้ก็จะทำงานครับผม

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 19-08-2009 เมื่อ 22:25.
Moonlight is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม