ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 09-08-2007, 08:27   #4
sonicshort
Senior Member

รูปส่วนตัว sonicshort

Car Brand: TOYOTA SPORT RIDER
Engine Type: 2JZ GE AT STD.
คะแนน: 18 sonicshort is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง sonicshort Send a message via Skype™ to sonicshort
อาการนี้น่าจะเป็นเพราะ การปรับรอบช่วงเดินเบาไม่เหมาะสมครับ มันอาจจะไปทางบาง หรือ หนาก็ได้

ครับ มันถึงได้เบาดับ อันนี้ผมก็ไม่สามารถบอกได้ ต้องได้สัมผัสก่อนถึงจะทราบครับ แต่ต้องบอกราย

ละเอียดมากกว่านี้อีกนิดนึงครับ ข้อมูลมันน้อยไปหน่อย แล้วตอนเดินเบาตอนติดเครื่องอยู่กับที่เดิน

เบาเรียบมั๊ยครับ รอบมันสวิง ขึ้น-ลงบ้างหรือเปล่าครับ แล้วเร่งออกตัวมีวูบบ้างหรือเปล่า แบบว่า

เร่งออกตัวเหมือนไม่ค่อยมีแรง ถ้ามีอาการดังกล่าวต่อไปนี้ ต้องลองจูนใหม่ ค่อยๆเพิ่ม Sen ให้

มากกว่าเดิมหน่อยครับ เพื่อช่วยให้อัตราเร่งในช่วงรอบต้นๆของการออกตัวดีขึ ้น(หงายหลัง) แล้วก็จู

นเดินเบาที่ Idle ให้เครื่องเดินเรียบก่อน แล้วค่อยเปิดแอร์เพื่อเพิ่ม Load ของเครื่องยนต์ ถ้าหลัง

จากเปิดแอร์แล้วเครื่องสั่น แสดงว่าอัตราการจ่ายแก๊สในช่วงเดินเบาไม่พอ เราต้องค่อยๆเปิด Idle

เพิ่มแก๊สเข้าไปทีละนิดจนเครื่องยนต์เดินเรียบ ก็พอ ที่กล่าวมาข้างต้น เป็นการจูนโดยใช้ Power

valve นะครับ มีอะไรอยากสอบถามก็โทรมาได้เลยครับยินดีให้คำปรึกษาค รับ
sonicshort is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม